Menu

Làm đơn tố cáo xong thì được trả lại tiền, có rút đơn tố cáo được không?

Đăng nhập

    Làm đơn tố cáo xong thì được trả lại tiền, có rút đơn tố cáo được không?

    của Dinhlanyb - 295 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Dinhlanyb - 24/05/2020
      Làm đơn tố cáo xong thì được trả lại tiền, có rút đơn tố cáo được không?

      Chào luật sư. E muốn tư vấn cho e xem có bị thu phí rút đơn kiện không ạ.

      Tháng 2 vừa rồi e có làm đơn tố cáo chiếm đoạt tài sản và phía công an chấp nhận đơn của e.đến tháng tháng 5/2020 vẫn chưa có kết luận của c.an nhưng phía bên người em gửi tiền đã trả lại tiền cho em trước khi c.an công bố kết quả điều tra.vậy e muốn rút đơn tố cáo thì cần viết đơn xin rút không ạ và phí bao nhiêu ạ.

        ThanhLongLS cảm ơn Dinhlanyb vì bài viết hữu ích
      • 428

      1 phản hồi

      • thanhtungrcc - 24/05/2020
        Re: Tố cáo

        Việc người Chiếm đoạt tài sản cũng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự và việc bị truy cứu trách nhiệm hình sự chỉ đặt ra khi người chiếm đoạt tài sản của bạn thỏa mãn các dấu hiệu cấu thành tội phạm, cụ thể là tội Lừa đảo nhằm chiếm đoạt tài sản tại Điều 174 BLHS hoặc Điều 175 Bộ luật Hình sự năm 2015 (Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017) về Tội lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản. Cụ thể:

        Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

        1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:...

        Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

        1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

        a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

        b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

        Nếu anh bạn thỏa mãn các dấu hiệu để cấu thành một trong hai tội trên thì theo quy định tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 thì hai tội trên không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại nên dù bạncó rút đơn thì người chiếm đoạt tài sản vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Việc rút đơn không được tính phí và bạn không phải trả bất cứ khoản phí nào nhé. 

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

        ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT