Menu

Lao động nữ đang nuôi con nhỏ có phải trực ca đêm không?

Đăng nhập

    Lao động nữ đang nuôi con nhỏ có phải trực ca đêm không?

    của sunshine19 - 437 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • sunshine19 - 16/04/2018
      Lao động nữ đang nuôi con nhỏ có phải trực ca đêm không?

      Tôi có một thắc mắc như sau: Người làm trong bệnh viện hiện, đang nuôi con nhỏ 9 tháng, có luật nào quy đinh bao nhiêu tháng từ sau sinh phải tham gia trực đêm hay không?

      Theo tìm hiểu thì tôi có thấy như sau. Không biết có chính xác không, mong mọi người góp ý giúp

      Đối với viên chức. Luật Viên chức có quy định như sau:

      "Điều 13. Quyền của viên chức về nghỉ ngơi

      1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ."

      Trường hợp viên chức hay người lao động thì cả 2 trường hợp đều sẽ áp dụng quy định chung về thời giờ nghỉ ngơi theo quy định tại Bộ luật lao động năm 2012

      Theo đó, Bộ luật lao động có nội dung như sau:

      "Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

      1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

      a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

      b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi." 

      Như vậy, căn cứ vào quy định trên, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì sẽ không phải trực ca đêm. 

       

    • 654

    1 phản hồi

    • hvquyen1 - 16/04/2018
      Re:Lao động nữ đang nuôi con nhỏ có phải trực ca đêm không?

      Chào bạn.

      Bạn hiểu như vậy là đúng luật rồi đấy.

       

    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT