Menu

Lấy chồng sĩ quan

Đăng nhập

    Lấy chồng sĩ quan

    của ngocdaicandy - 3755 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • ngocdaicandy - 17/06/2015
      Lấy chồng sĩ quan

      ,\cháu muốn hỏi là: Chị của cháu lấy chồng theo đạo thiên chúa giáo, nên bây giờ chị ấy đi học giáo lí. Mà người yêu của cháu lại là sĩ quan biên phòng bên cơ yếu, Lí lịch nhà cháu thì tốt không có vấn đề gì cả. Vậy thì cháu và người yêu cháu có đến được với nhau để kết hôn không ạ?

      • 5041

      6 phản hồi

      • NguyenNhatTuan - 17/06/2015
        Re: Lấy chồng sĩ quan

        Chảo cháu

        Nếu lý lịch gia đình cháu tốt như cháu nói thì việc chị cháu lấy chồng đạo Thiên Chúc không có ảnh hưởng gì nhé cháu. Thân chào

        Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

        Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

        Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

        ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

        Website: www.luatsuphuvinh.com;

        Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

        nguyennhattuan040671@gmail.com

        Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

        - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

        - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

        - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

        - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

        - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

        Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

      • nguyenngoctrinh85 - 29/07/2015
        Re:Lấy chồng sĩ quan

        Xin chào luật sư!

        Vui lòng cho em hỏi gia đình em mẹ có đạo Thiên Chúa, ông ngoại ruột của em là người nước ngoài. Như vậy lý lịch của em khi xét kết hôn với anh làm trong quân đội (hiện anh là thiếu úy) không được xét phải không ạ?

        Cảm ơn luật sư!

      • NguyenNhatTuan - 31/07/2015
        Re:Lấy chồng sĩ quan

        Chào bạn,

        Lý lịch của bạn rõ ràng và bình thường nên không có ảnh hưởng gì bạn nhé.

        Thân

        Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

        Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

        Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

        ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

        Website: www.luatsuphuvinh.com;

        Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

        nguyennhattuan040671@gmail.com

        Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

        - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

        - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

        - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

        - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

        - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

        Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

      • Tttvnmh24514 - 02/08/2020
        Lấy chồng sĩ quan

        E có ủa định tiến tới hôn nhân với bạn trai hiện đang là sĩ quan ( thiếu uý). E có ông là người Trung Quốc, ba theo dân tộc Hoa và mẹ theo dân tộc Kinh. Cho e hỏi nếu e theo dân tộc Kinh thì có kết hôn được với bạn trai em không ạ? Và bạn trai sẽ bị ảnh hưởng những gì?

        ThanhLongLS cảm ơn Tttvnmh24514 vì bài viết hữu ích
      • LuatsuPhamThanhHuu - 02/08/2020
        Re: Lấy chồng sĩ quan
        Theo khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
         
        a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
         
        b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
         
        c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
         
        d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
         
        Nếu bạn thỏa điều kiện nêu trên thì được kết hôn.
         
        Tuy nhiên, vì người yêu của bạn là sĩ quan, nên người yêu của bạn cần báo cáo với đơn vị để được hướng dẫn cụ thể (đây là quy định nội bộ của ngành).

        Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

        Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

        ThanhLongLS cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
      • Tttvnmh24514 - 04/08/2020
        Xét lí lịch lấy chồng sĩ quan

        Nhưng có người nói cưới được nhưng người sĩ quan đó sẽ bị kỷ luật. Có người lại nói không thể cưới được. Có ai đã ở trong trường hợp này thì cho e xin kết quả với ạ? Em đang rối lắm 😭

      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT