Menu

Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

Đăng nhập

    Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

    của HNP1997 - 1882 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • HNP1997 - 30/10/2019
      Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

      Hy vọng bài viết hữu ích với mọi người

      Tình huống:

      Chuyện là em có cho người yêu cũ vay tiền là 20 triệu. Sau khi chia tay vì không muốn dính líu gì nên em và nó có ký giấy vay mượn tiền với lãi suất 1.5%/1 tháng ( lãi suất hợp pháp không vượt quá 20%/năm) Đã 6 tháng rồi nó chưa trả em 1 xu nào cả, gia đình nó thì hẹn lên hẹn xuống. Em gọi báo nhắc nhở thì chối không có vay tiền gì cả. Mọi người cho em hỏi giờ em mang giấy này lên phường để triệu tập gia đình và nó lên để hù thôi dc không ạ. Do số tiền cũng không quá lớn mà em không biết quy trình. Mong anh chị tư vấn.

      Giải quyết:

      Trường hợp giữa bạn và người yêu cũ đã có ký giấy vay mượn tiền có ghi rõ lãi suất là 1.5 % thì có thể xác định được giữa bạn và người yêu cũ của mình có tồn tại một hợp đồng vay tài sản.

      Căn cứ Điều 463 và Điều 466 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Hợp đồng vay tài sản và Nghĩa vụ trả nợ của bên vay theo đó:

      - Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định

      - Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      - Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

      - Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      - Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

      - Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

      + Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

      + Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường này để bảo vệ quyền lợi của mình thì bạn có thể khởi kiện bạn gái cũ mình ra tòa nơi bạn gái cũ cư trú để yêu cầu cô ấy thực hiện nghĩa vụ trả tiền cho mình.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!

       
        palinkedin, ThanhLongLS cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
      • 3557

      18 phản hồi

      • buiquangbinh071214 - 27/11/2019
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng dân sự có thể bằng văn bản không nhất thiết phải công chứng, chứng thực (Trừ một số trường hợp). Theo đó thì giấy viết tay vay mượn tiền có ký tên hi bên được xem như là một hợp đồng dân sự hợp lệ, nên việc đòi lại tiền là có cơ sở.

        ThanhLongLS cảm ơn buiquangbinh071214 vì bài viết hữu ích
      • ChanhLe96 - 30/11/2019
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Cảm ơn bài viết của bạn với nhan đề khá gây ấn tượng. Ông trời còn phải trả lời câu hỏi của bạn rằng: Tao còn không đòi được huống chi là mày :| Nếu là hợp đồng vay tiền như trong tình huống của bạn thì có thể có cơ sở đòi được bằng cách khởi kiện ra Toà án chẳng hạn. Nhưng nếu bám sát tiêu đề của bạn thì việc tặng cho không thể đòi lại bạn nhe.

      • Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ. Phải thừa nhận một điều là bạn rất khôn và có hiểu biết về pháp luật. Nhất là đối với việc người Việt Nam rất cả nể và không khi nào chịu làm cam kết bằng giấy tờ, đã thế còn rất ngại kiện tụng. Quay trở lại vấn đề chính thì việc lập giấy tay như vậy bạn có đầy đủ bằng chứng để kiện ra tòa. Tuy nhiên bạn cần lưu ý là trên giấy nợ tiền đó có ghi chính xác tên của người mượn không và có chữ ký xác nhận của người mượn nợ hay không.

      • HNP1997 - 01/12/2019
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Để ad chống mắt lên xem...lỡ bạn buiquangbinh mà chia tay người yêu thì có lại được tình phí trong suốt thời gian yêu đường không nha...tính ra thì theo bộ luật dân sự hợp đồng còn có thể được thể hiện bằng hình thức lời nói cơ mà...

      • HNP1997 - 01/12/2019
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        tặng đâu mà tặng này...hợp đồng vay chứng cứ rành rành kia...đường ai nấy đi là không được dính dáng với nhau rồi mà..bạn chiengchanhle này cố tình bắt bẻ ad quá nghe...

      • phuongdung003 - 01/12/2019
        Bắc thang lên hỏi ông giời, lấy tiền cho gái có đòi được không!
        Cái gì khoa quá bỏ qua, không biết khi nào thang mới lên tới giời để hỏi. Đã nói là "cho" thì cho gái hay cho ai cũng là của người ta rồi, đưa là mất cất thì còn thôi. Lúc cho thì nhanh gọn chứ lúc đòi thì chắc hết cả thanh xuân.
      • Haitran1995 - 02/12/2019
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Đương nhiên là nếu bạn có giấy vay tiền, có chữ ý xác nhận của hai bên thì sẽ có căn cứ để kiện đòi lại 20 triệu cho bạn gái cũ vay. Tuy nhien để khởi kiện 1 vụ việc như vậy thì có hơi buồn cừoi. Nhưng mà nếu bắt buộc phải đòi lại số tiền thì bạn khởi kiện là hợp pháp và biết đâu bất ngờ, bạn gá cũ viì sợ kiện tụng phức tạp mà trả lạ số tiền. Còn nếu bạn không có ý dịnh kiện đòi thì cứ coi như một bài học cho bản thân, sa này rút kinh nghiệm.

      • nhmylinh97 - 03/12/2019
        Re: Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Như tình huống trên thì còn có thể đòi được vì đã có ký giấy vay mượn. Chứ còn dùng tiền để nuôi gái thì ca này khó đòi lại được lắm. Nhiều khi bạn gái đó còn quay sang chế giễu người con trai đó vì đã cho tiền dùng rồi còn đòi lại

      • palinkedin - 04/12/2019
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Bắc thang lên hỏi ông trời

        Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Ông trời ổng bảo rằng không

        Tao còn không đòi được huống chi là mày :D

        ThanhLongLS cảm ơn palinkedin vì bài viết hữu ích
      • HNP1997 - 25/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Cực kì đồng ý với bạn palinkedin  tính ra chỉ có cánh mày râu là khổ thôi bạn ạ

      • HNP1997 - 25/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?
        Tới lúc đòi tiền nó lại kêu mở rap chia tay không đòi quà thì lại khổ bạn nhmylinh97  nhỉ?
         
      • thuychichu - 29/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Ngay từ tiêu đề mình đã thấy có vấn đề, vì ta đã dùng từ “nuôi gái”, ta hiểu nôm na nuôi là cho luôn, không yêu càu nhận lại. Vậy tại sao đã bảo nuôi rồi còn đòi nhận lại. Chỉ khi nào gọi là cho mượn (có thể ko có hợp đồng)

         

      • vyvy2409 - 29/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Tình huống bạn đưa ra trong trường hợp có giấy vay nợ thì có thể khởi kiện ra Tòa nhưng  bạn cần lưu ý là trên giấy nợ tiền đó có ghi chính xác tên của người mượn và có chữ ký xác nhận của người mượn nợ còn nếu theo tiêu đề của bạn thì đã tự nguyện lấy tiền nuôi gái là hành động tặng cho nên việc trả lại hay không là tùy tâm bạn gái nhé

         

      • HNP1997 - 29/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

         

        vyvy2409 viết:

         

        Tình huống bạn đưa ra trong trường hợp có giấy vay nợ thì có thể khởi kiện ra Tòa nhưng  bạn cần lưu ý là trên giấy nợ tiền đó có ghi chính xác tên của người mượn và có chữ ký xác nhận của người mượn nợ còn nếu theo tiêu đề của bạn thì đã tự nguyện lấy tiền nuôi gái là hành động tặng cho nên việc trả lại hay không là tùy tâm bạn gái nhé

         

         

         

        Bạn đọc bất cứ một thông tin gì thì bạn đọc nội dung vụ việc hay chỉ đọc mỗi tiêu đề??? Nội dung câu hỏi có rõ ràng ở trên mà. Dân luật thì được là được không là không thôi chứ làm gì có chuyện mà tùy nhiều quá vậy bạn.

      • MewBumm - 29/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Lúc yêu nhau, vì lấy lòng nhau thì việc tặng nhau, cho nhau là chuyện bình thường. Ai rảnh mà làm giấy Vay, mượn trong thời gian này. Mà có làm giấy vay mượn thì nó không đủ để lấy lòng nhau. Do đó, việc chia tay đòi lại tiền là chuyện phi thực tế. Chỉ khi rạch ròi được việc vay và cho, chứng minh được sự việc ấy thì mới có cơ sở đòi lại được.

         

      • jellannm - 29/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Nghe tiêu đề và nội dung bài viết thì có vẻ hơi sai sai rồi nhé. Trong thực tế rất hiếm khi có chuyện yêu nhau cho mượn tiền hay tặng cho mà có lập hợp đồng viết tay lắm. Như tình huống của bạn thì còn có thể đòi lại được chứ cho mượn qua miệng không thì đúng là "Bắc thang lên hỏi ông trời, lấy tiền cho gái có đòi được không?"

      • HNP1997 - 29/02/2020
        Re:Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        MewBumm viết:

        Lúc yêu nhau, vì lấy lòng nhau thì việc tặng nhau, cho nhau là chuyện bình thường. Ai rảnh mà làm giấy Vay, mượn trong thời gian này. Mà có làm giấy vay mượn thì nó không đủ để lấy lòng nhau. Do đó, việc chia tay đòi lại tiền là chuyện phi thực tế. Chỉ khi rạch ròi được việc vay và cho, chứng minh được sự việc ấy thì mới có cơ sở đòi lại được.

         

        Yêu nhau yêu cả đường đi, ghét nhau ghét cả tông chi họ hàng- câu ông bà ta đã dạy từ ngàn đời nay không có thừa đâu bạn.

      • nhmylinh97 - 29/02/2020
        Re: Lấy tiền nuôi gái có đòi được không?

        Xưa nay, đã thấy chàng nào đem tiền đầu tư vào người yêu mà đòi được không? Yêu thì nhiều chứ mấy đôi đến đích, và bao nhiêu công sức tiền của sẽ “đổ xuống sông xuống biển” hết. Nói là sông biển, thực ra là nàng đã, đang và sẽ vẫn dùng những đồ đó thôi. Chẳng qua nàng thì không thuộc về chàng nữa, nên những món đồ chàng đã bỏ tiền ra mua không còn là gián tiếp thuộc sở hữu của chàng nữa.

         

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT