Menu

Mua bán đất bằng giấy ủy quyền thay vì hợp đồng chuyển nhượng

Đăng nhập

    Mua bán đất bằng giấy ủy quyền thay vì hợp đồng chuyển nhượng

    của nguyentaithanh - 2475 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • nguyentaithanh - 15/06/2019
      Mua bán đất bằng giấy ủy quyền thay vì hợp đồng chuyển nhượng

      Bên A bán cho bên B, bên B bán cho bên C kèm theo giấy ủy quyền ( bên A ủy quyền cho B, B ủy quyền cho C) Tôi là bên C vậy tôi muốn hỏi là trong nội dung ủy quyền bên C được quyền thay mặt bên B làm các thủ tục liên quan như xd, hoàn công, đóng phí...khi xây xong được quyền quản lý, sử dụng, nhận cọc, bán, chuyển nhượng...

      Vậy

      - Khi ra sổ bên nào là người đứng tên?  

      - Các thủ tục giấy tờ đã hoàn tất tôi có được chuyển nhượng kg? 

      xin cảm ơn! 

        ThanhLongLS cảm ơn nguyentaithanh vì bài viết hữu ích
      • 3932

      4 phản hồi

      • toanvv - 15/06/2019
        Re: mua bán đất DA bằng giấy ủy quyền

        Ủy quyền là một hình thức đại diện ủy quyền do chủ thể bằng hành vi pháp lý thực hiện, trong đó ghi nhận việc người ủy quyền chỉ định người được ủy quyền đại diện mình thực hiện một hoặc nhiều công việc trong phạm vi quy định tại Giấy ủy quyền.

        Do vậy, việc chuyển quyền sử dụng đất từ người sử dụng đất này sang người khác chỉ được thực hiện thông qua các giao dịch như quy định của Điều 167 bao gồm chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất. Như vậy, Hợp đồng ủy quyền không phải là căn cứ để chuyển quyền sử dụng đất từ người này sang người khác, không phải là căn cứ để bạn tiến hành thủ tục sang tên quyền sử dụng đất có nghĩa là việc bên bán làm hợp đồng ủy quyền đất cho bạn và bạn đã đồng ý là không trái với quy định của pháp luật nhưng khi xác lập hợp đồng ủy quyền thì nó không làm phát sinh đầy đủ giá trị pháp lý khi một người nhận chuyển nhượng đất từ người khác và quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất vẫn đứng tên người chủ sử dụng đầu tiên. Vì vậy khi ra sổ đỏ thì người đầu tiên sẽ đứng tên trên sổ đỏ.

        Do đó, việc giao kết hợp đồng ủy quyền định đoạt với đất ở, nhà ở (với mục đích không phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ) chứa đựng nhiều rủi ro đối với người mua vì vậy bạn nên giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tiến hành công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo trình tự chuyển nhượng thông thường để được bảo vệ quyền lợi của mình tốt nhất.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS, nguyentaithanh, Chau383 cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      • luathoabinh - 02/08/2019
        Re:Mua bán đất bằng giấy ủy quyền thay vì hợp đồng chuyển nhượng

        Chào bạn, với nội dung câu hỏi của bạn Luật Hòa Bình trao đổi như sau:

        1. Bên có quyền sẽ được ủy quyền cho bên khác có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật. Do vậy khi ra sổ đỏ - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ đứng tên của bên Ủy quyền;

        2. Khi đã hoàn tất thủ tục mà thửa đất không thuộc đối tượng bị hạn chế thực hiện chuyển nhượng thì được thực hiện thủ tục chuyển nhượng bình thường.

         

        TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

        Website: http://www.luathoabinh.com/

        Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

        Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

        Email: luathoabinh.com@gmail.com

        ThanhLongLS cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
      • babykid - 29/10/2019
        Re:Mua bán đất bằng giấy ủy quyền thay vì hợp đồng chuyển nhượng

        Tôi cũng có trường hợp tương tự. tôi muốn hỏi hiện tại nếu như tôi muốn trả tiền cho bên B thì cần bên A hỗ trợ làm giấy hợp đồng hay cam kết gì để khi nhà có sổ đỏ thì bên A sẽ đứng ra làm hợp đồng chuyển nhượng với tôi mà không đòi hỏi bất cứ chi phí  gì ? 

         

        ThanhLongLS cảm ơn babykid vì bài viết hữu ích
      • toanvv - 29/10/2019
        Re:Mua bán đất bằng giấy ủy quyền thay vì hợp đồng chuyển nhượng

        Việc mua bán chuyển nhượng nhà, đất đã có sổ đỏ theo Hợp đồng ủy quyền là một hình thức hợp pháp, được pháp luật công nhận và được công chứng. Nói chung, bạn có thể cảm thấy yên tâm hơn, tuy nhiên phải lưu ý và cân nhắc một số vấn đề sau đây trước khi quyết định ký Hợp đồng ủy quyền:

        - Tuy nội dung ủy quyền là bạn có toàn quyền sử dụng, định đoạt, mua bán, chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp nhưng về bản chất đó vẫn chỉ là việc ủy quyền và bạn vẫn chỉ là người được ủy quyền để thay mặt người bán làm những việc đó, bạn không phải chủ sử dụng và sở hữu nhà, đất đó. Sổ đỏ vẫn đứng tên Bên ủy quyền là chủ nhà, đất đầu tiên.

        - Hợp đồng ủy quyền nhà, đất thông thường là HĐUQ không có thù lao, vậy nên theo quy định của pháp luật dân sự thì Bên ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng ủy quyền bất bất cứ lúc nào, chỉ phải báo trước cho Bên được ủy quyền một thời gian hợp lý. Quy định này rất dễ bị bên bán (bên ủy quyền) lợi dụng làm phát sinh tranh chấp.

        - Đến một lúc nào đó, khi bạn muốn nhà, đất sang tên cho bạn thì Hoặc là bạn phải nhờ Bên Bán hủy Hợp đồng ủy quyền và ký lại Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng mới. Hoặc là bạn phải dùng Hợp đồng ủy quyền đó để bán cho một người khác có quan hệ ruột thịt (cha, mẹ, vợ, chồng, con), sau đó người này sẽ tặng cho lại bạn. Làm như vậy để tránh phải nộp thuế 2 lần. Nói chung thủ tục và thời gian sẽ gấp 2 lần bạn mua bán bình thường.

        - Nếu như bạn không sang tên cho bạn mà bán luôn cho người khác bằng hợp đồng ủy quyền, thì theo quy định bạn sẽ phải nộp 2 lần thuế, lần 1 là cho người ủy quyền (tức là người chủ nhà, đất đầu tiên), lần 2 là cho bạn. Nếu bạn tiếp tục mua bán qua nhiều lần ủy quyền thì bạn cứ thế mà nhân số thuế phải nộp lên cho từng đó lần ủy quyền. Nếu không muốn nộp như vậy, bạn chỉ có cách nhờ Bên Bán (Bên ủy quyền) đầu tiên hủy Hợp đồng ủy quyền và ký Hợp đồng chuyển nhượng mua bán cho người thứ 3.

        Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện Hợp đồng ủy quyền, mua bán chuyển nhượng, sang tên sổ đỏ nhà đất, bạn có việc phải nhờ đến Bên ủy quyền do họ mới là người đang đứng tên sổ đỏ, có trường hợp họ có thể gây khó khăn cho bạn, hoặc yêu cầu bạn phải trả thêm một khoản tiền mới ký văn bản cho bạn. Chưa kể trường hợp người ủy quyền đã chết thì có thể sự việc còn phức tạp hơn nữa.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT