Menu

Mức án phạt buôn bán ma tuý

Đăng nhập

    Mức án phạt buôn bán ma tuý

    của minzyyy - 651 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • minzyyy - 09/04/2018
      Mức án phạt buôn bán ma tuý

      Dạ chào các luật sư em là thành viên mới.người yêu em năm nay 20 tuổi.anh ý bị công an bắt về tội mua bán mua tuý ở đây là cần sa với số lượng nhỏ khoảng 2-3g.trong thời gian điều tra anh ý có giúp công an bắt thêm một số đối tượng khác.số cần sa mà anh ý mua chỉ mua qua một người trên mạng không hề có tổ chứ hay đường dây.hiện tại đã bị giam hai tuần nay. Vậy luật sư cho em hỏi thời gian tạm giam là bao lâu và với mức tội như thế thì sẽ bị xử phạt như thế nào?đây là lần đầu tiên anh ý vi phạm và với mức độ nhẹ thì có được giảm án không ạ Em xin chân thành cảm ơn ạ

    • 1087

    1 phản hồi

    • toanvv - 09/04/2018
      Re: Mức án phạt buôn bán ma tuý

      Theo quy định tại Điều 251 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung quy định:

      1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Phạm tội 02 lần trở lên;

      c) Mua bán với 02 người trở lên;

      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      đ) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      e) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội hoặc bán ma túy cho người dưới 16 tuổi;

      g) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 500 gam đến dưới 01 kilôgam;

      h) Hêrôin, côcain, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA có khối lượng từ 05 gam đến dưới 30 gam;

      i) Lá, rễ, thân, cành, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 25 kilôgam;

      k) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 50 kilôgam đến dưới 200 kilôgam;

      l) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 50 kilôgam;

      m) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 20 gam đến dưới 100 gam;

      n) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 100 mililít đến dưới 250 mililít;

      o) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm n khoản này;

      p) Tái phạm nguy hiểm…”

      Người bạn của bạn bị công an bắt về tội mua bán mua tuý ở đây là cần sa với số lượng nhỏ khoảng 2-3g. Trong thời gian điều tra anh ý có giúp công an bắt thêm một số đối tượng khác và  nếu anh đó thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải thì sẽ được hai tình tiết giảm nhẹ được quy định tại Khoản 1 Điều 51 Bộ luật hình sự 2015 là:” r) Người phạm tội tự thú; s) Người phạm tội thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải; t) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện hoặc điều tra tội phạm;”

      Về thời gian tamh giam thì tại Điều 173 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy định như sau:

      – Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

      – Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, xét cần phải có thời gian dài hơn cho việc điều tra và không có căn cứ để thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết thời hạn tạm giam, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn tạm giam.

      Việc gia hạn tạm giam được quy định như sau:

      a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 01 tháng;

      b) Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 02 tháng;

      c) Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 03 tháng;

      d) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam hai lần, mỗi lần không quá 04 tháng.

      Như vậy, người bạn của bạn có dấu hiệu vi phạm vào Khoản 1 Điều 251 Bộ luật hình sự với mức phạt tù từ 2 đến 7 năm tù, người bạn đó nếu có hai tình tiết giảm nhẹ nêu trên thì Toà án có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt mà điều luật đã quy định nhưng phải trong khung hình phạt liền kề nhẹ hơn của điều luật.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT