Menu

Mức đóng bảo hiểm xã hội của giáo viên tiểu học hiện nay là bao nhiêu?

Đăng nhập

    Mức đóng bảo hiểm xã hội của giáo viên tiểu học hiện nay là bao nhiêu?

    của HNP1997 - 495 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • HNP1997 - 31/01/2020
      Mức đóng bảo hiểm xã hội của giáo viên tiểu học hiện nay là bao nhiêu?
      Em là kế toán của 1 trường mầm non công lập, nhưng không biết mức đóng BHXH đối với giáo viên tiểu học là như thế nào? Mong được giải đáp.
       
      Trả lời:
       
      Theo Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định đối tượng bắt buộc đóng BHXH như sau:
       
      "a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
       
      b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
       
      c) Cán bộ, công chức, viên chức;
       
      d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
       
      ..."
       
      Như vậy, giáo viên tiểu học (viên chức, giáo viên hợp đồng từ đủ 1 tháng trở lên) bắt buộc đóng BHXH.
       
      Mặt khác, căn cứ Điều 85, 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định mức đóng BHXH như sau:
       
      - Người lao động (giáo viên mầm non) đóng 10.5% mức lương;
       
      - Người sử dụng lao động đóng 21.5% mức lương đóng BHXH của giáo viên.
      • 786

      Chưa có phản hồi

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT