Menu

Muốn ly hôn

Đăng nhập

    Muốn ly hôn

    của Nguyennhung1809 - 1377 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Nguyennhung1809 - 02/03/2018
      Muốn ly hôn
      Chào luật sư. T muốn xin tư vấn về việc như sau. T và chồng t kể hôn năm 2015 sống HP đến đầu năm 2017 t phát hiện chồng t có quan hệ ngoài luồng với người phụ nữ khác. T có nói chuyện và khuyên bảo và chấp nhận tha thư cho chồng t nhưng qua thời gian t thấy tình cảm chồng t ko còn dược như trước lạnh nhạt với vợ và vẫn còn qua lại với người đó.Giờ t muốn ly hôn hiện tại t có con gái 6 tháng thì có ly hôn và được quyền nuôi con hay ko?
    • 3257

    3 phản hồi

    • Cuonglawyer - 03/03/2018
      Re: Muốn ly hôn

      Chào bạn ! 

      Luật sư Đặng Văn Cường trả lời bạn như sau:

      Luật hôn nhân và gia đình cho phép một trong hai bên hoặc cả hai bên vợ và chồng gửi đơn tới tòa án để được xin ly hôn khi tình trạng hôn nhân trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được. Vì vậy, bạn có quyền gửi đơn tới tòa án để yêu cầu được ly hôn, trước khi gửi đơn tới tòa án thì bạn nên yêu nhờ bạn bè, họ hàng, gia đình hoặc chính quyền địa phương hòa giải, khuyên can để vợ chồng đoàn tụ. Nếu gia đình, bạn bè, cơ quan đoàn thể hoặc chính quyền địa phương đã nhiều lần nhắc nhở, hòa giải, khuyên can mà không có kết quả thì bạn hãy gửi đơn tới tòa án để xin ly hôn, nếu chồng bạn cũng đồng ý ly hôn thì đó là thủ tục thuận tình ly hôn, còn nếu khi đó chồng bạn vẫn không đồng ý ly hôn thì bạn có thể một mình ký đơn và gửi đơn xin ly hôn theo thủ tục đơn phương ly hôn.

      Luật hôn nhân và gia đình quy định khi ly hôn mà con chưa đủ 36 tháng tuổi thì sẽ giao cho me trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng sau khi ly hôn.

      Bạn tham khảo một số quy định của Luật hôn nhân và  gia đình năm 2014 sau đây: 

      Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

      1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

      2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

      3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      Điều 52. Khuyến khích hòa giải ở cơ sở

      Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở.

      Điều 53. Thụ lý đơn yêu cầu ly hôn

      1. Tòa án thụ lý đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

      2. Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

      Điều 58. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con sau khi ly hôn

      Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được áp dụng theo quy định tại các điều 81, 82, 83 và 84 của Luật này.

       

      Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

      1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

      2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

      3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

      Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

      2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

      3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

      Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

      Điều 83. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình.

      2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

      Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

      2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

      a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

      b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

      3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

      4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

      5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

      a) Người thân thích;

      b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

      c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

      d) Hội liên hiệp phụ nữ.

      Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

      Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

      - Điện thoại/Fax:0437.327.407

      -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

      - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

      - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

      I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

      Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

      1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

      2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

      3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

      4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

      5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

      II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

      1. Hình thức tư vấn miễn phí:

      Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

      - Điện thoại: 0977.999.896

      - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

      - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

      - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

      - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

      2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

      III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

      Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

      Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

      Tranhoan0702 cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    • longnguyen729 - 07/03/2018
      Re:Muốn ly hôn

      Chào bạn, bạn có thể ly hôn đơn phương, nộp hồ sơ tại tòa, nhưng thời gian từ lúc nộp đến lúc ra quyết định ly hôn sẽ lâu hơn là thuận tình ly hôn.

      Riêng về con chung, con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho người mẹ nuôi trứ trường hợp người mẹ không đủ khả năng.

      Công ty Luật TNHH CILAW

      11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, Quận 1, Tp. HCM

      0869.008.039 - 097.446.1998 - 090.676.9397

      website: http://cilaw.vn/

      Tranhoan0702 cảm ơn longnguyen729 vì bài viết hữu ích
    • hainguyenlaw - 05/10/2018
      Re:Muốn ly hôn

      Với câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

      Do hai vợ chồng bạn xảy ra nhiều mâu thuẫn tình cảm đời sống hôn nhân không đạt do đó khi bạn có yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tòa án sẽ tiến hành thụ lý vụ án ly hôn theo thủ tục chung.

      Cắn cứ theo khoản 3 điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

      “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.” Như vậy, khi bạn có nhu cầu, mong muốn nuôi con Tòa án sẽ giao con cho bạn trực tiếp nuôi dưỡng.Đồng thời, về nguyên tắc chung chồng bạn sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho đứa trẻ (nếu bạn có yêu cầu cấp dưỡng).

      Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Tư vấn Hải Nguyễn và Cộng Sự. Nếu có bất kỳ thắc mắc pháp lý nào cần được giải đáp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi.

      Công ty Tư vấn Hải Nguyễn và Cộng Sự với đội ngũ Luật sư, chuyên viên uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về đất đai, doanh nghiệp, sở hữu trí tuệ, lao động, kinh doanh thương mại….

      Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

      Công ty Tư vấn Hải Nguyễn và Cộng Sự.

      Địa chỉ: phòng 12A, chung cư Viện chiến lược khoa học Bộ Công An, đường Nguyễn Chánh, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

      Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

       

      Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

      Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT