Menu

Nghỉ phép năm

Đăng nhập

    Nghỉ phép năm

    của tu_9727 - 5118 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • tu_9727 - 26/04/2012
      Nghỉ phép năm
      Chào luật sư,
      Hiện nay em đang làm việc tại công ty ở Bình Dương. Công ty em có chế độ nghĩ khoảng  8-10 ngày vào tháng 8 hàng năm vì lý do hết hàng. Vào tháng 4 em muốn xin nghỉ 1 ngày với lý do phép năm nhưng không được chấp nhận vì lí do để bù cho tháng 8. Vậy cho em hỏi công ty làm vậy có đúng không ạ.
      Mong cho em ý kiến nhé.
    • 7631

    7 phản hồi

    • NguyenNhatTuan - 26/04/2012
      Re: NGHỈ PHÉP NĂM
      Chào bạn
      Theo quy định thì nếu bạn có thời gian làm việc tại một đơn vị sử dụng lao động 12 tháng thì bạn sẽ được hưởng chế độ 12 ngày nghỉ phép năm hưởng nguyên lương.
      Về lịch nghỉ phép do hai bên thỏa thuận theo nhu cầu và phía đơn vị sử dụng lao động có quyền ấn định lịch nghỉ phép sau khi đã thỏa thuận vói BCH công đoàn và thông báo cho người lao động biết.

      Trong các trường hợp đột xuất và có lý do chính đáng thì bạn vẫn có quyền xin nghỉ phép và trừ váo chế độ phép nhưng bạn phải làm đơn thông báo trước với đơn vị sử dụng lao động và nêu rõ lý do xin nghỉ phép của mình
      Thân mến

      Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

      Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

      Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

      ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

      Website: www.luatsuphuvinh.com;

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

      tuvan@luatsuphuvinh.com

      Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

      - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

      - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

      - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

      - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

      Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

      diendanthuvienphapluat, louispham93 cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    • Minhthudola - 11/02/2018
      Phép năm
      E vào làm cty đã được hơn 10 năm. Nhưng cty trả cho e 1 năm có 13 ngày. E có hỏi cứ 5 năm được thêm 1 ngày phép năm vậy e làm hơn 10 năm thì được 14 ngày và đưa điều 112 của luật nhưng vẫn tl e là ko được vậy điều e nói có đúng ko ls
    • LUATSUNGUYEN - 21/02/2018
      Re: Phép năm

      Vấn đề này, Luật lao động đã quy định rõ rồi. Vì vậy bất kỳ cá nhân, tổ chức nào cũng phải nghiêm chỉnh chấp hành. 

      Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

      CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

      http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

      Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

      ĐT: 04.8585 7869

    • hoanghangqbhg - 27/07/2018
      Re:Nghỉ phép năm

      xin chào Luật sư, em muốn hỏi 1 chút về Phép năm

      bạn em có chuẩn bị nghỉ sinh và có ý định gần ngày nghỉ sinh muốn dồn Phép để cắt xin nghỉ

      Cụ thể là : Từ ngày 1/8 đến ngày 5/8 làm việc bình thường,và xin cắt phép từ ngày mùng 6/8 đến hết ngày 18/8 (đủ 12 ngày Phép năm chưa dùng) để đủ 14 công đóng BHXH và sau đó xin nghỉ thai sản luôn. Liệu làm như vậy có đúng luật hay không? Và bạn ấy và công ty phải làm giấy tờ gì không ạ?

    • LS.nguyenanh - 27/07/2018
      Re:Nghỉ phép năm

      Luật sư trả lời bạn như sau:

      Theo quy định bộ luật lao động năm 2012 tại Điều 111. Nghỉ hằng năm

      1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

      a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

      b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

      c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

      2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

      3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

      4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

      Việc nghỉ như bạn nói thì có thể thỏa thuận và phải  thông báo cho người sử dụng lao động biết để sắp xếp công việc.

      Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

      - Tell: 0979043626/ 19006280

      - Email: luatsunguyen08@gmail.com

    • hoanghangqbhg - 09/08/2018
      Re:Nghỉ phép năm

      cảm ơn Luật sư đã tư vấn ạ?

    • louispham93 - 25/08/2018
      Re:Nghỉ phép năm

      Luật sư cho em hỏi một vấn đề là trong luật quy định khi người lao động muốn chấm dứt hợp đồng lao dộng với người sử dụng lao động thì phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước theo luật định. Thế nhưng trong thời hạn này người lao dộng có được nghỉ phép năm hay không, hay có được nghỉ ốm đau không? Nếu nghỉ như vậy thì thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động có tính những ngày nghỉ đó vào thời hạn báo trước hay không hay trừ những ngày đó ra?
      Xin cảm ơn Luật sư!

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT