Menu

Người điều khiển xe dưới 50cc

Đăng nhập

    Người điều khiển xe dưới 50cc

    của vanly04 - 152 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • vanly04 - 15/05/2020
      Người điều khiển xe dưới 50cc

      em năm nay 15 tuổi điều kiển xe dưới 50cc nhưng có chứng nhận đăng kí xe và CMTND , vậy có coi là vi phạm luật giao thông hay không ?

        ThanhLongLS cảm ơn vanly04 vì bài viết hữu ích
      • 221

      2 phản hồi

      • nhatgiabao - 25/05/2020
        Re:Người điều khiển xe dưới 50cc

        <gdiv id="ginger-floatingG-container" style="position: absolute; top: 0px; left: 0px;">

        Với tình huống của bạn mình có chia sẻ như sau.

         Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 60 và Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì  Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Đối với xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 thì người điều khiển phải đủ 16 tuổi trở lên.

        Cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì “Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô

        Như vậy, trường hợp bạn chỉ mới 15 tuổi, chưa đủ 16 tuổi thì không được phép điều khiển phương tiện giao thông là xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3. Ngay cả khi bạn có đầy đủ các loại Giấy tờ xe, Giấy chứng minh nhân dân hay bảo hiểm xe máy, cũng không được điều khiển phương tiện giao thông là xe máy có dung tích dưới 50cm3. Trường hợp vi phạm có thể bị sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức xử phạt là cảnh cáo.

        <gdiv class="ginger-floatingG ginger-floatingG-closed" style="display: none;"></gdiv>

        <gdiv class="ginger-floatingG ginger-floatingG-closed" style="display: none;"><gdiv class="ginger-floatingG-disabled-main"><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool-tooltip">Enable Ginger</gdiv></gdiv><gdiv class="ginger-floatingG-offline-main"><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool-tooltip">Cannot connect to Ginger Check your internet connection
        or reload the browser</gdiv></gdiv><gdiv class="ginger-floatingG-enabled-main"><gdiv class="ginger-floatingG-bar"><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool ginger-floatingG-bar-tool-disable"><ga></ga><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool-tooltip">Disable in this text field</gdiv></gdiv><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool"><ga class="ginger-floatingG-bar-tool-edit">Edit</ga><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool-tooltip">Edit in Ginger</gdiv></gdiv><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool ginger-floatingG-bar-tool-mistakes"><ga></ga><gdiv class="ginger-floatingG-bar-tool-tooltip">Edit in Ginger</gdiv></gdiv></gdiv></gdiv><gdiv class="ginger-floatingG-contentPopup"><gdiv class="ginger-floatingG-contentPopup-wrap"><ga class="ginger-floatingG-contentPopup-close">×</ga><gdiv class="ginger-floatingG-contentPopup-frame"></gdiv></gdiv></gdiv></gdiv></gdiv>

        Bảo Bảo

      • thanghi.info - 30/05/2020
        Re:Người điều khiển xe dưới 50cc

        Đối với xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 thì người lái xe phải đáp ứng đủ điều kiện về tuổi lái xe là 16 tuổi (theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008). Đối với trường hợp của bạn vì không đáp ứng đủ diều kiện về tuổi thì không được phép lái xe và có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT