Menu

Người lao động bị bệnh nặng được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?

Đăng nhập

    Người lao động bị bệnh nặng được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?

    của HNP1997 - 1002 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • HNP1997 - 01/08/2019
      Người lao động bị bệnh nặng được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?
      Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 điều kiện hưởng chế độ ốm đau là người lao động bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ và có xác nhận của cơ sở y tế. 
       
      Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 quy định về đối tượng áp dụng là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:
       
      Đối với trường hợp làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;
       
      Trường hợp làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB&XH, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm; 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên.
       
      Trường hợp người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần; nếu hết thời gian nghỉ trên mà người lao động vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau.
       
      ThanhLongLS cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    • 6176

    2 phản hồi

    • baoloc.ulaw - 22/08/2019
      Re:Người lao động bị bệnh nặng được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?

      Cảm ơn bạn vì bài viết rất hữu ích, trong các chế độ bảo hiểm xã hội, thì chế độ ốm đau và chế độ thai sản là những chế độ được NLĐ đặc biệt quan tâm, chú ý. Hi vọng bài viết của bản sẽ đến được nhiều đọc giả là NLĐ, để họ có thể nắm chắc các quy định của pháp luật và bảo vệ được quyền lợi của mình trong trường hợp cần thiết.

      Hi vọng được đọc thêm những bài viếc khác của bạn về các chế độ còn lại như thai sản, tử tuất v.v..

    • HNP1997 - 29/09/2019
      Re:Người lao động bị bệnh nặng được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?

      Cảm ơn bạn. Nhân tiện mình cũng xin được chia sẻ với bạn Về một số điều kiện để được hưởng chế độ thai sản hiện nay như sau:

      Theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
       
      + Lao động nữ mang thai;
       
      + Lao động nữ sinh con;
       
      + Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
       
      + Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
       
      + Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
       
      + Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
       
      Theo đó, chúng tôi thông tin đến bạn một số trường hợp:
       
      - Khi lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; để được hưởng bảo hiểm xã hội thì cần phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
       
      Hoặc Trường hợp lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
       
      => Như vậy, điều kiện để hưởng chế độ thai sản khi mang thai năm 2019 là:
       
      - Mang thai khi còn là người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại công ty;
       
      - Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
       
      ** Lưu ý: Người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT