Menu

Người từ đủ 16 tuổi được hiểu như thế nào cho đúng?

Đăng nhập

    Người từ đủ 16 tuổi được hiểu như thế nào cho đúng?

    của trinhtrungsamson - 619 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • trinhtrungsamson - 04/01/2021
      Người từ đủ 16 tuổi được hiểu như thế nào cho đúng?

      Chào luật sư! cho tôi hỏi tôi có người cháu đang bị cơ quan công an khởi tố vụ án về hành vi cố ý gây thương tích cụ thể: cháu sinh ngày 20/11/2004 vào ngày cháu sinh nhật cháu tròn 16 tuổi tức ngày 20/11/2020 cháu cùng bạn đi đánh nhau gây thương tích cho 2 cháu sinh năm 2006 một cháu bị thương 20%, một cháu bị tổn hại 18 % sức khỏe, hiện cơ quan Công an đang chuẩn bị khởi tố bị can đối với cháu. 

      Có người cho rằng cháu được hưởng lợi nên không bị xử lý hình sự vì cháu chưa đủ 16 tuổi.

      Có người lại cho rằng cháu đã đủ 16 tuổi, vì luật quy định từ đủ 16 tuổi nên cháu vẫn bị xử lý hình sự

      Luật sư trả lời cho tôi biết cháu có bị khởi tố bị can không? tại sao 

      Rất cám ơn luật sự.

        ThanhLongLS cảm ơn trinhtrungsamson vì bài viết hữu ích
      • 1292

      3 phản hồi

      • toanvv - 04/01/2021
        Re: người từ đủ 16 tuổi được hiểu như thế nào cho đúng

        Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu TNHS về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà BLHS có quy định khác.

        - Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các Điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của BLHS; trong đó:

        + Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù;

        + Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

        Thời điểm tính tuổi của bị can, bị cáo, bị hại trong vụ án hình sự như sau:

        - Thời điểm xác định độ tuổi của bị can, bị cáo, bị hại được tính ngay khi thực hiện hành vi phạm tội.

        - Trường hợp hành vi phạm tội kéo dài và liên tục, có nhiều hành vi được thực hiện ở các thời điểm khác nhau, khi xác định độ tuổi thực hiện hành vi phạm tội có thể gặp trường hợp có hành vi thực hiện khi chưa đủ tuổi, có hành vi thực hiện khi đã đủ tuổi thì lấy độ tuổi ở hành vi cuối để tính tuồi.

        - Trường hợp khi xác định độ tuổi của người phạm tội có tính chất liền kề thì tách các hành vi ở từng độ tuổi để xem xét và sẽ tính tuổi theo hướng có lợi hơn cho người phạm tội.

        Như vậy, con bạn từ đủ 16 tuổi được hiểu là từ ngày sinh nhật của con bạn. Thời điểm xác định độ tuổi con bạn được tính ngay khi thực hiện hành vi phạm tội của con bạn.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      • anhnguyenquoc0101 - 06/01/2021
        Re:Người từ đủ 16 tuổi được hiểu như thế nào cho đúng?

        Bạn chưa nói thời điểm cháu bạn đánh nhau là khi nào?.

        Nếu sự việc xảy ra trước ngày 20/11/2020 thì cháu chưa tròn 16 tuổi, thì áp dụng độ tuổi "từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi"

        Nếu sự việc xảy ra sau ngày 20/11/2020 thì cháu đã đủ 16 tuổi, thì áp dụng độ tuổi "từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi".

        (nếu đúng ngày 20/11/2020 thì phải căn cứ vào giờ sinh. Tuy nhiên khả năng này khó xảy ra).

        Theo quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự (Điều 12 BLHS 2015) thì người  từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

        + Theo Điều 9 BLHS 2015 thì tội rất nghiêm trọng có khung hình phạt cao nhất là từ trên 7 năm đến 15 năm.

        + Theo hành vi của cháu bạn, khả năng cơ quan điều tra sẽ khởi tố tội "Cố ý gây thương tích..." quy định tại khoản 2 Điều 134 điểm thuộc trường hợp quy định tại điểm đ, khoản 1 Điều này. (Phạm tội đối với 02 người trở lên).

        + Theo quy định tại khoản 2 Điều 134 BLHS 2015 thì mức hình phạt cao nhất là 05 năm, nên theo quy định tại Điều 9 BLHS thì thuộc tội phạm nghiêm trọng.

        Vì vậy:

        + Nếu cháu bạn chưa đủ 16 tuổi thì không phải chịu trách nhiệm hình sự

        + Nếu cháu bạn đã đủ 16 tuổi, thì theo khoản 1 Điều 12, cháu bạn phải chịu trách nhiệm hình sự.

        Tuy nhiên, khi xác định hình phạt, Tòa án còn phải căn cứ vào quy định của pháp luật đối với người chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi) phạm tội.

        ThanhLongLS cảm ơn anhnguyenquoc0101 vì bài viết hữu ích
      • vicenteninhnguyen - 13/01/2021
        Re:Người từ đủ 16 tuổi được hiểu như thế nào cho đúng?

        Đồng ý với anh. Ngày dương lịch được tính từ 0h sáng ngày hôm đó. Vậy nên nếu hành vi vi phạm xảy ra trong ngày sinh nhật từ 0h sáng ngày đó thì bị xử lý hình sự rồi

        ThanhLongLS cảm ơn vicenteninhnguyen vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT