Menu

Nhận chuyển nhượng 1 phần DA có được cấp GCN đầu tư?

Đăng nhập

    Nhận chuyển nhượng 1 phần DA có được cấp GCN đầu tư?

    của trinhhoanganh - 6517 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • trinhhoanganh - 18/08/2008
      Nhận chuyển nhượng 1 phần DA có được cấp GCN đầu tư?

      Xin Luật sư vui lòng cho biết:

      1). Trường hợp chuyển nhượng một phần dự án đầu tư: người nhận chuyển nhượng có được cấp giấy chứng nhận đầu tư không và người chuyển nhượng dự án có được cấp giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh không? Nếu người nhận chuyển nhượng dự án đầu tư được cấp giấy chứng nhận đầu tư thì là cấp mới giấy chứng nhận đầu tư hay điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư.

      2). Theo luật đầu tư 2005 trường hợp chuyển nhượng dự án hoặc chuyển nhượng vốn có phát sinh lợi nhuận thì bên chuyển nhượng phải nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật về thuế.

      Trong pháp luật về thuế có quy định: cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư được miễn thuế thu nhập doanh trong 4 năm đầu đối với dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặt biệt khó khăn.

      Vậy, trong 4 năm đầu nếu chuyển nhượng dự án có phát sinh lợi nhuận thì phần lợi nhuận này có được miễn thuế thu nhập theo quy định hay không ?

      3). Khi được đầu tư vào khu công nghiệp thì ngoài cơ sở kinh doanh, doanh nghiệp có được phép xây dựng nhà để xe, xây dựng khu giải trí (sân bóng chuyền, bóng rỗ,...) không?

      Rất mong được sự giúp đỡ của luật sư

      Xin chân thành cảm ơn!

      • 7197

      3 phản hồi

      • LS_NguyenAnBinh - 19/08/2008
        Re:Nhận chuyển nhượng 1 phần DA có được cấp GCN đầu tư?

        Xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau:

        Câu 1: Căn cứ theo quy định tại Điều 66, Nghị định số 108/2006, Nhà đầu tư có quyền chuyển nhượng dự án do mình thực hiện cho nhà đầu tư khác. Trường hợp chuyển nhượng dự án của tổ chức kinh tế không gắn với việc chấm dứt hoạt động của tổ chức kinh tế chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng dự án sẽ tuân thủ các điều kiện và thủ tục chuyển nhượng vốn quy định như sau:

        1. Tổ chức kinh tế có quyền chuyển nhượng vốn của mình trong doanh nghiệp và thực hiện thủ tục đăng ký thành viên, đăng ký cổ đông trong sổ đăng ký thành viên, sổ đăng ký cổ đông theo quy định của Luật Doanh nghiệp và pháp luật có liên quan.

        Đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, khi chuyển nhượng vốn doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan cấp Giấy chứng nhận đầu tư về việc chuyển nhượng vốn để điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư.

        2. Điều kiện chuyển nhượng vốn:

        a) Bảo đảm các yêu cầu theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Nghị định này và pháp luật có liên quan;

        b) Bảo đảm tỷ lệ và các điều kiện phù hợp với quy định trong điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên;

        c) Việc chuyển nhượng vốn là giá trị quyền sử dụng đất phải phù hợp với quy định pháp luật về đất đai và pháp luật có liên quan.

         
        Trường hợp chuyển nhượng dự án gắn với việc chấm dứt hoạt động đầu tư kinh doanh của tổ chức kinh tế chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng dự án phải tuân thủ quy định về điều kiện và thủ tục sáp nhập, mua lại doanh nghiệp. 

        Trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư gắn với việc chấm dứt hoạt động của tổ chức kinh tế chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng thành lập tổ chức kinh tế để tiếp tục triển khai dự án đầu tư đó thì thực hiện thủ tục đầu tư theo quy định của Nghị định này.

        Cơ quan cấp Giấy chứng nhận đầu tư cấp mới (đối với trường hợp chưa có Giấy chứng nhận đầu tư) hoặc điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

        Câu 2: Phần thu nhập thu được từ hoạt động của dự án đầu tư sẽ được miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật thuế hiện hành. Đối với phần lợi nhuận thu được do chuyển nhượng dự án hoặc chuyển nhượng vốn là đối tượng chịu thuế theo quy định tại Điều 8, Nghị định 24/2007.

        Câu 3: Đối với những công trình phụ như nhà để xe, xây dựng khu giải trí (sân bóng chuyền, bóng rỗ,...), thiết kế phải phù hợp với quy hoạch chung của khu vực đó và phải được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

         

        Thân chào bạn.

        LS Nguyễn Bình An

        Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

        | Website: http://www.vcalaw.com

        | Email: an@vcalaw.com

        | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

        | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

        | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

        | Dịch vụ kế toán

        | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

        E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

      • trinhhoanganh - 25/08/2008
        Re: Nhận chuyển nhượng 1 phần DA có được cấp GCN đầu tư?
        Rất cảm ơn Luật Sư đã trả lời câu hỏi nhưng thực sự tôi vẫn chưa rõ được hết nội dung của phần trả lời câu hỏi số 1 về chuyển nhượng một phần dự án đầu tư nên Luật Sư vui lòng tư vấn thêm

        với ví dụ sau:

        Công ty A thực hiện dự án đầu tư xây dựng khai thác 5 kho ngoại quan, dự án này đã được cấp Giấy chúng nhận đầu tư và thuộc diện được hưởng ưu đãi đầu tư đối với địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn, những ưu đãi đầu tư được hưởng như sau:

        1. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 10% áp dụng trong thời gian 15 (mười lăm) năm, kể từ khi bắt đầu đi vào hoạt động kinh doanh. Sau thời hạn trên phải nộp thuế TNDN với mức thuế suất là 28%.

        2. Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 (Bốn) năm đầu, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế thu nhập doanh nghiệp trong 09 (Chín) năm tiếp theo.

        3. Miễn tiền thuê đất 11 (Mười một) năm, kể từ khi dự án hoàn thành  và đưa vào hoạt động.
        ....
        Công ty A thực hiện dự án và đã được hưởng những ưu đãi nói trên được 2 năm thì chuyển nhượng hoàn toàn 2 kho (gắn với chuyển quyền sử dụng đất ) cho công ty B.

        Vậy công ty B có được cấp Giấy chứng nhận đầu tư cho phần nhận chuyển nhượng (2 kho ngoại quan) từ công ty A hay không?
        Nếu công ty B được cấp Giấy chứng nhận đầu tư thì được cấp mới Giấy chúng nhận đầu tư hay được cấp Giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh?

        Công ty A ban đầu được cấp Giấy chứng nhận đầu tư là xây dựng 5 Kho ngoại quan, nhưng sau khi chuyển nhượng thì chỉ còn lại 3 kho. Vậy công ty A có được cấp giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh cho phù hợp hay không?

        Nếu cả 2 công ty A và B đều được cấp Giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh thì nội dung của Giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh giống nhau hay khác nhau?

        Công ty B hưởng những ưu đãi lại từ đầu hay hưởng những ưu đãi cho thời gian còn lại (Vì thời gian ưu đãi của dự án đã được công ty A hưởng hết 2 năm)?

        Rất mong được sự giúp đỡ của luật sư.

        Trân trọng kính chào!
      • LS_NguyenAnBinh - 29/08/2008
        Re:Re: Nhận chuyển nhượng 1 phần DA có được cấp GCN đầu tư?
        Như đã trả lời bạn, đây là dự án đầu tư do công ty A tiến hành đầu tư và họ đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư cho dự án này với những ưu đãi đầu tư mà bạn đã nêu.

        Khi công ty A tiến hành chuyển nhượng một phần dự án cho công ty B, họ sẽ phải làm các thủ tục đăng ký chuyển nhượng như đã tư vấn ở trên. Theo đó, Giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh sẽ nêu tên và phần vốn góp thực hiện dự án của công ty A và công ty B.

        Những ưu đãi đầu tư sẽ tiếp tục được giữ nguyên cho thời gian còn lại, không chịu ảnh hưởng của việc thay đổi chủ đầu tư.

        Thân chào bạn.
        LS Nguyễn Bình An

        Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

        | Website: http://www.vcalaw.com

        | Email: an@vcalaw.com

        | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

        | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

        | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

        | Dịch vụ kế toán

        | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

        E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT