Menu

Ở căn hộ cơ quan cho mượn từ 2002 có thể đăng ký HKTT?

Đăng nhập

    Ở căn hộ cơ quan cho mượn từ 2002 có thể đăng ký HKTT?

    của vuthehung - 3075 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • vuthehung - 15/09/2008
      Ở căn hộ cơ quan cho mượn từ 2002 có thể đăng ký HKTT?

      Tôi là bộ đội đang tại ngũ, nhưng được cơ quan cho mượn 1 căn hộ tập thể từ năm 2002 tới nay. Khi mượn chúng tôi chỉ làm đơn và thủ trưởng cơ quan ký xác nhận. bây giờ tôi muốn đăng ký HKTT tại nơi ở của tôi thì cần những giấy tờ gì về "chỗ ở hợp pháp"

      Tôi muốn nhận được sự tư vấn từ phía quý vị

      Tôi xin cảm ơn!
      • 3552

      1 phản hồi

      • maixuanhuong - 16/09/2008
        Giấy tờ của bạn vẫn bắt buộc phải có xác nhận của UBND phường hoặc phải được công chứng

        Trước tiên bạn cần tìm hiểu xem mình có thuộc đối tượng phải theo hộ khẩu của đơn vị không đã nhé. Theo bạn trình bày thì tôi thấy bạn không ở trong doanh trại quân đội.


        Tuy nhiên bạn cần xem lại xem hộ khẩu hiện tại của bạn có ở đơn vị hay không? Nếu hộ khẩu chưa nhập theo đơn vị thì bạn có thể nhập khẩu về Hà Nội được.

        Điểm 3 TT 06/2007 của Bộ công an quy định:


        <link href="file:///C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_filelist.xml" rel="File-List" />
        <link href="file:///C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_themedata.thmx" rel="themeData" />
        <link href="file:///C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_colorschememapping.xml" rel="colorSchemeMapping" /><!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="--"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr> <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]-->
        <!--[if gte mso 10]> <![endif]-->"3. Nơi cư trú của cán bộ, chiến sỹ Quân đội nhân dân và Công an nhân dân

        a)Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân quốc phòng; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, công nhân, viên chức Công an nhân dân ở ngoài doanh trại của Quan đội nhân dân, Công an nhân dân thì thực hiện đăng ký cư trú theo Luật Cư trú và hướng dẫn tại Thông tư này.

        b)Sĩ quan, hạ sĩ quan, quan nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân quốc phòng; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, công nhân, viên chức Công an nhân dân; người đang làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân ở trong doanh trại của Quân đội nhân dân, Công an nhân dân thì quản lý cư trú theo quy định riêng của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an."

        Đơn có xác nhận của thủ trưởng cơ quan bạn là một dạnh cam kết cho mượn nhà ở, tuy nhiên theo Điều 5 nghị định 107/2007/NĐ-CP ngày 25/6/2007 thì bắt buộc phải được công chứng hoặc được UBND cấp xã xác nhận.

        <link href="file:///C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_filelist.xml" rel="File-List" />
        <link href="file:///C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_themedata.thmx" rel="themeData" />
        <link href="file:///C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_colorschememapping.xml" rel="colorSchemeMapping" /><!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="--"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr> <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]-->
        <!--[if gte mso 10]> <![endif]-->
        "b) Giấy tờ chứng minh việc cho thuê, cho m­ượn, cho ở nhờ chỗ ở hợp pháp là các loại hợp đồng, cam kết cho thuê, cho m­ượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân (trường hợp hợp đồng, cam kết cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà của cá nhân phải có công chứng hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã);"

        #0000ff; line-height: 114%;">Chúc bạn thành công!

        #8b0000;">Luật sư Mai Xuân Hương

        #0000ff; line-height: 114%; font-family: arial;">#0000ff; line-height: 114%;"> 
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT