Menu

Quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi đã lâu không kiện thì giờ có bị kiện không?

Đăng nhập

    Quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi đã lâu không kiện thì giờ có bị kiện không?

    của tranducdung159 - 1475 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • tranducdung159 - 08/06/2017
      Quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi đã lâu không kiện thì giờ có bị kiện không?

      Chào luật sư : Năm nay em trai em 22 tuổi cách 7 8 năm trước em trai em có quan hệ với một bạn nữ cùng tuổi , vậy cho em hổi có bị tội gì không ạ . Đã lâu họ không kiện vậy có kiện sẽ như thế nào ? . Em cảm ơn

    • 7303

    3 phản hồi

    • thanhtungrcc - 05/08/2017
      Re: Quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi

      Trường hợp 1: Hai người này quan hệ với nhau tự nguyện, không tồn tại yếu tố cưỡng ép, lừa dối,…Như vậy em trai bạn không cấu thành tội Hiếp dâm trẻ em hay Cưỡng dâm trẻ em. Vì trong khoảng thời gian xảy ra hành vi, em trai bạn cũng ở độ tuổi 14, 15, không phải là người trưởng thành nên cũng thể đủ yếu tố cấu thành tội Giao cấu với trẻ em hay Dâm ô với trẻ em. Như vậy em trai bạn không bị truy tố khi quan hệ tự nguyện với bạn gái cùng tuổi 14, 15.

      Trường hợp 2. Nếu hai người quan hệ không tự nguyện.

      Thứ nhất, nếu em trai bạn có hành vi dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của bạn gái kia hoặc thủ đoạn khác giao cấu trái với ý muốn thì căn cứ vào Điều 112 Bộ luật hình sự về Tội hiếp dâm trẻ em, em trai bạn sẽ bị truy cứu về tội Hiếp dâm trẻ em.

      “Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

      1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

      a) Có tính chất loạn luân;

      b) Làm nạn nhân có thai;

      c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

      d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

      đ) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Có tổ chức;

      b) Nhiều người hiếp một người;

      c) Phạm tội nhiều lần;

      d) Đối với nhiều người;

      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

      e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

      g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

      4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

      5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Thứ hai nếu em trai bạn có hành vi dùng thủ đoạn làm bạn gái vào tình trạng phải miễn cưỡng quan hệ (ví dụ như cho uống thuốc, rượu hoặc chất gây nghiện khác) thì căn cứ vào Điều 114 Bộ luật hình sự, em trai bạn có thể bị truy cứu tội cưỡng dâm trẻ em.

      “Điều 114. Tội cưỡng dâm trẻ em

      1. Người nào cưỡng dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tính chất loạn luân;

      b) Làm nạn nhân có thai;

      c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Nhiều người cưỡng dâm một người;

      b) Phạm tội nhiều lần;

      c) Đối với nhiều người;

      d) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      đ) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;.

      e) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

      4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Vì bạn không cung cấp cụ thể mức độ sự việc và thời gian cụ thể xảy ra hành vi để có thể xác định thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự nên chúng tôi chỉ có thể tư vấn thời hiệu truy cứu một cách chung nhất cho bạn và gia đình. Vấn đề thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ chỉ đặt ra đối với trường hợp thứ hai tức là quan hệ giữa em trai bạn và bạn gái kia là không tự nguyện, em trai bạn có hành vi cưỡng hiếp trẻ em hoặc cưỡng dâm trẻ em. Theo Bộ luật hình sự, thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định tại:

      Điều 23. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

      1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

      a) Năm năm đối với các tội phạm ít nghiêm trọng;

      b) Mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng;

      c) Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng;

      d) Hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

      3. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này người phạm tội lại phạm tội mới mà Bộ luật quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên một năm tù, thì thời gian đã qua không được tính và thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày phạm tội mới.

      Nếu trong thời hạn nói trên, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có lệnh truy nã, thì thời gian trốn tránh không được tính và thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra tự thú hoặc bị bắt giữ.

      Cụ thể, bạn có thể căn cứ vào phân loại tội phạm khoản 3 Điều 8 dưới đây để có nhận định đúng nhất về hành vi của em trai bạn. "3. Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại không lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến ba năm tù; tội phạm nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến bảy năm tù; tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại rất lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến mười lăm năm tù; tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại đặc biệt lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là trên mười lăm năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

      Trên đây là nội dung trả lời của tôi cho câu hỏi của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng

      Mobile: 0913 586 658. Email: luatsuthanhtung@gmail.com

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

      sotuphaptinhsonla cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    • angrybird - 09/08/2017
      Re:Quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi đã lâu không kiện thì giờ có bị kiện không?

      Luật Sư Cho em hỏi là đối với trường hợp người phạm tội chỉ mới 12 -13 tuổi thì có vi phạm và bị chế tài của pháp luật không ạ?

    • thanhtungrcc - 09/08/2017
      Re:Quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi đã lâu không kiện thì giờ có bị kiện không?

      Theo quy định của Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 thì tại Khoản 4 Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em quy định: "Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình."

      Tại khoản 4 của điều này có quy định rằng mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình. Mặt khác, tội hiếp dâm trẻ em là tội phạm nguy hiểm, ảnh hưởng trực tiếp đến tình hình sức khỏe, thể trạng cũng như tinh thần của đứa trẻ, đây không phải tội khởi tố theo yêu cầu của người bị hại. Chính vì vậy, trong trường hợp bị truy cứu với tội danh này thì sẽ bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng

      Mobile: 0913 586 658. Email: luatsuthanhtung@gmail.com

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT