Menu

Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

Đăng nhập

    Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

    của phungpham1973 - 5218 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • phungpham1973 - 31/12/2019
      Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

      Bên chị có thuê xe ba gác theo chuyến vận chuyển vật tư từ trạm ra công trình; thuê đò từng lần chở nhân viên giám định từ bờ ra các tàu đậu ở các cột mốc ngoài cảng…những trường hợp này thuê thường xuyên nhưng trả tiền theo từng đợt khi hoàn thành xong việc giám định thì có phải đóng BH hay không?

      • 8892

      11 phản hồi

      • minhpham1995 - 31/12/2019
        Re: Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Trường hợp này là chị thuê theo kiểu dịch vụ, không phải là hợp đồng lao động, do đó, không phải đóng BHXH gì chị nha. Chỉ có khẩu trừ thuế 10% để đóng thuế theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

        "i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

        Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

        Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

        Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

        Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết".

        Chị tham khảo thêm các đối tượng bắt buộc phải đóng BH xã hội tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

        "Điều 2. Đối tượng áp dụng

        1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

        a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

        b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

        c) Cán bộ, công chức, viên chức;

        d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

        đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

        e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

        g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

        h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

        i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

        ....".

      • linhtrang123456 - 03/01/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Việc đóng bảo hiểm xã hội chỉ đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên(Xem them quy định về đối tượng đóng bảo hiểm xã hội tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014). Còn đối với hợp đồng dịch vụ theo Bộ luật Dân sự 2015 thì không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc bạn nhé.

         

      • XLEGROUP - 05/05/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Cho em hỏi, nếu trường hợp công ty ký hợp đồng dịch vụ trong thời hạn từ 3 đến 6 tháng và làm toàn thời gian thì có phải tham gia BHXH hay k? còn đối với trường hợp cũng ký dịch vụ nhưng chỉ làm 1-3 hrs/ngày thì như thế nào ạ? vì theo luật BHXH thì Hđ đủ 1 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH, nhưng trong 02 đối tượng này, thì đối tượng thứ 02 khi tính lương cho 1 tháng, thì tổng số giờ làm việc sẽ chưa đến 14 ngày/tháng. Mong luật sư tư vấn rõ hơn. Xin cảm ơn.

        ThanhLongLS cảm ơn XLEGROUP vì bài viết hữu ích
      • duongpham5991 - 26/05/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        XLEGROUP viết:

        Cho em hỏi, nếu trường hợp công ty ký hợp đồng dịch vụ trong thời hạn từ 3 đến 6 tháng và làm toàn thời gian thì có phải tham gia BHXH hay k? còn đối với trường hợp cũng ký dịch vụ nhưng chỉ làm 1-3 hrs/ngày thì như thế nào ạ? vì theo luật BHXH thì Hđ đủ 1 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH, nhưng trong 02 đối tượng này, thì đối tượng thứ 02 khi tính lương cho 1 tháng, thì tổng số giờ làm việc sẽ chưa đến 14 ngày/tháng. Mong luật sư tư vấn rõ hơn. Xin cảm ơn.

        Trường hợp, hợp đồng thời vụ hoặc hợp đồng thực hiện một công việc nhất định trong thời hạn thừ 3 tháng đến 6 tháng thì phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại 555/QĐ-BHXH

      • phuongdung003 - 31/05/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        XLEGROUP viết:

        Cho em hỏi, nếu trường hợp công ty ký hợp đồng dịch vụ trong thời hạn từ 3 đến 6 tháng và làm toàn thời gian thì có phải tham gia BHXH hay k? còn đối với trường hợp cũng ký dịch vụ nhưng chỉ làm 1-3 hrs/ngày thì như thế nào ạ? vì theo luật BHXH thì Hđ đủ 1 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH, nhưng trong 02 đối tượng này, thì đối tượng thứ 02 khi tính lương cho 1 tháng, thì tổng số giờ làm việc sẽ chưa đến 14 ngày/tháng. Mong luật sư tư vấn rõ hơn. Xin cảm ơn.

        Đối tượng đóng bảo hiểm xã hội ở đây là Hợp đồng lao động, trường hợp ký hợp đồng dịch vụ mà bản chất thể hiện mối quan hệ lao động thì vẫn xem là có lao động, chỉ tên hợp đồng là sai (ghi tên hợp đồng dịch vụ thì không có nghĩa bản chất là dịch vụ). Trường hợp, sử dụng NLĐ có ký hợp đồng từ 3 đến 6 tháng thì phải tham gia bảo hiểm xã hội. 

      • phuongdung003 - 31/05/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        XLEGROUP viết:

        Cho em hỏi, nếu trường hợp công ty ký hợp đồng dịch vụ trong thời hạn từ 3 đến 6 tháng và làm toàn thời gian thì có phải tham gia BHXH hay k? còn đối với trường hợp cũng ký dịch vụ nhưng chỉ làm 1-3 hrs/ngày thì như thế nào ạ? vì theo luật BHXH thì Hđ đủ 1 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH, nhưng trong 02 đối tượng này, thì đối tượng thứ 02 khi tính lương cho 1 tháng, thì tổng số giờ làm việc sẽ chưa đến 14 ngày/tháng. Mong luật sư tư vấn rõ hơn. Xin cảm ơn.

        À, còn trường hợp mà bạn tính dồn tổng số giờ làm việc để quy ra không đủ 14 ngày để rơi vào trường hợp không tham gia đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó là không đúng. Một ngày làm tối thiểu bao nhiêu giờ thì pháp luật hiện hành không quy định và ngày nào thì phải tính vào ngày đó chứ không cộng dồn được.

      • phuongdung003 - 31/05/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Đối với hợp đồng dịch vụ thì được điều chỉnh bởi pháp luật về dân sự, nếu ký loại hợp đồng này thì không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, nếu công việc mang bản chất là lao động, có trả lương mà chỉ tên hợp đồng là hợp đồng dịch vụ thì vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội bình thường. 

      • HNP1997 - 31/05/2020
        Re: Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Thực tế những trường hợp này không cần thực hiện bảo hiểm cũng không sao bạn nhé.Những trường hợp như công ty bạn rất nhiều họ có đóng BH gì đâu. 

      • danluan123 - 30/09/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Hợp đồng dịch vụ mà bạn đề cập thì dưới góc độ dân sự sẽ không bắt buộc phải đóng bảo hiểm bởi là hợp đồng có đền bù. Bên thuê dịch vụ phải trả tiền công cho bên cung ứng dịch vụ, khi bên cung ứng dịch vụ đã thực hiện công việc và mang lại kết quả như đã thỏa thuận. Còn góc độ lao động thì đóng bảo hiểm

      • suongnguyen0612 - 29/10/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Căn cứ Điều 513 bộ luật Dân sự 2015 quy định:

        “Điều 513. Hợp đồng dịch vụ

        Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ”

        Đồng thời, Điều 514 bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định cụ thể đối tượng của hợp đồng dịch vụ là công việc có thể thực hiện được

        “Điều 514. Đối tượng của hợp đồng dịch vụ

        Đối tượng của hợp đồng dịch vụ là công việc có thể thực hiện được, không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.”

        Như vậy, từ căn cứ trên có thể thấy được, việc chị thuê xe ba gác theo chuyến vận chuyển vật tư từ trạm ra công trình; thuê đò từng lần chở nhân viên giám định từ bờ ra các tàu đậu ở các cột mốc ngoài cảng…là hợp đồng dịch vụ.

        Tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Trong đó, chỉ nới đến người lao động tham gia giao kết hợp đồng lao động mà không đề cập đến người lao động làm việc theo hợp đồng dịch vụ.

        Do đó, trường hợp này của chị không phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

      • nhatgiabao - 29/10/2020
        Re:Quy định đóng bảo hiểm đối với hợp đồng dịch vụ?

        Trường hợp các bên giao kết hợp đồng dịch vụ thuộc lĩnh vực điều chỉnh của pháp luật về dân sự. Do đó không thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

        Cần lưu ý rằng: Việc xác định bất kỳ hợp đồng nào đó có phải Hợp đồng lao động hay không KHÔNG căn cứ vào tiêu đề của hợp đồng, mà phải căn cứ vào nội dung được giải thích hợp lý của hợp đồng đó.

        Tức là, là dạng Hợp đồng dịch vụ; nếu mang nội dung và tính chất như một hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 23 của Bộ luật Lao động năm 2012. Thì đó là hợp đồng lao động.

         

        Bảo Bảo

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT