Menu

Tai nạn giao thông

Đăng nhập

    Tai nạn giao thông

    của langtu1803 - 11419 lượt xem
    • langtu1803 - 29/05/2010
      Tai nạn giao thông
      Kính chào các luật sư!
      Tôi xin được mời các luật sư tư vấn cho tôi về cách thức giải quyết hậu quả vụ việc:
      Tôi có một người Cháu ruột hiện đang học đại học.
      Vào hồi 11h30ph ngày 25 tháng 5 năn 2010 sau khi đi uống rộu sinh nhật bạn về cháu tôi đi xe mô tô chở thêm 02 người ngồi trên xe trong tình trạng có nồng độ cồn cao trong người. Vì vậy nên đã không kiểm soát được tốc độ và đã lao vào cột mốc bên đường, hậu quả của vụ tai nạn làm cho 01 người chết tại chỗ, 01 người bất tỉnh hiện đang chữ trị tại bệnh viện, còn cháu tôi thì cũng bị gẫy chân và đang điều trị.
      Nhờ các Luật sư tư vấn giúp tôi và gia đình cháu tôi sự việc như trên sẽ giải quyết như thế nào?
      Cháu tôi có bị truy cứu trách nhiệm không?
      Xin chân thành cảm ơn các Luật sư rất nhiều !
      • 12836

      5 phản hồi

      • vplscao - 29/05/2010
        Re: Tai nạn giao thông
        Chào bạn,
        Cháu của bạn đã vi phạm qui định về an toàn giao thông đường bộ (trước mắt là chở 3, uống rượu) và gây hậu quả nghiêm trọng (chết 01 người) hoặc rất nghiêm trọng (chết 02 người nếu người đang bị thương cũng chết nốt) nên theo qui định của pháp luật thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Khung hình phạt có thể bị áp dụng là từ 3 năm đến 10 năm tù (khoản 2 Điều 202 BLHS).

        Chào bạn,

        LS Cao Sỹ Nghị

        LS Cao Sỹ Nghị

        101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

        Email: caosynghi@gmail.com

      • diphuong - 14/11/2012
        Re:Tai nạn giao thông

            Kính chào luật sư

        Cháu xin được mời  các luật sư tư vấn về cách thưc giải quyết hạu quả vụ việc

        Vào lúc 6giờ 22/3/2007.Hồ Kim Đồng,ở xóm sông diều khiển xe công nông ,chở cây gỗ ,ron mè ,cồng kềnh quá nhiều ,quá nặng ,trên xe có 2người ngồi giữ gỗ ,xe này không có đăng ký ,không biển số ,không có đăng kiểm an toàn giao thông,không có giấy phép lái xe ,đã tông vào xe em cháu làm ngã ra đường chấn thương sọ não dẫn đến cái chêt .Sau đó Hồ Kim Đồng lái xe bỏ chạy xoá dấu vết hiện trường ,bỏ mặt hạu quả khong có một lời chia buồn đối với gia đình cháu .Nhưng cơ quan pháp luật Sơn Hà và cơ quan pháp luật tĩnh Quãng Ngãi thông báo không khởi tố vụ án hình sự làm cho gia đình cháu quá ngạc nhiên ,bất ngờ ,vừa thấy mất một mạng người ,vưa tháy không công minh của pháp luật .Qúa oan ức đối với gia đình cháu.

        Cuối cùng cháu xin cảm ơn các luật sư đã giúp đỡ cháu.

      • KhacDuy25 - 14/11/2012
        Re:Tai nạn giao thông

        diphuong viết:

            Kính chào luật sư

        Cháu xin được mời  các luật sư tư vấn về cách thưc giải quyết hạu quả vụ việc

        Vào lúc 6giờ 22/3/2007.Hồ Kim Đồng,ở xóm sông diều khiển xe công nông ,chở cây gỗ ,ron mè ,cồng kềnh quá nhiều ,quá nặng ,trên xe có 2người ngồi giữ gỗ ,xe này không có đăng ký ,không biển số ,không có đăng kiểm an toàn giao thông,không có giấy phép lái xe ,đã tông vào xe em cháu làm ngã ra đường chấn thương sọ não dẫn đến cái chêt .Sau đó Hồ Kim Đồng lái xe bỏ chạy xoá dấu vết hiện trường ,bỏ mặt hạu quả khong có một lời chia buồn đối với gia đình cháu .Nhưng cơ quan pháp luật Sơn Hà và cơ quan pháp luật tĩnh Quãng Ngãi thông báo không khởi tố vụ án hình sự làm cho gia đình cháu quá ngạc nhiên ,bất ngờ ,vừa thấy mất một mạng người ,vưa tháy không công minh của pháp luật .Qúa oan ức đối với gia đình cháu.

        Cuối cùng cháu xin cảm ơn các luật sư đã giúp đỡ cháu.

        Thân chào bạn!

        Theo thông tin mà bạn trình bày, tôi xin trao đổi như sau:

        Nếu sự việc trên đã được Cơ quan Công an lập biên bản và hồ sơ vụ việc trên, thì gia bạn làm Đơn yêu cầu khởi tố vụ án.

        Nếu Cơ quan Công án chưa lập biên bản và hồ sơ vụ việc này, thì gia đình có quyền làm Đơn tố cáo, gửi Cơ quan cảnh sát điều tra Công an quận/huyện/tp thuộc tỉnh/thị xã để Cơ quan có thẩm quyền tiến hành thủ tục xử lý, điều tra vụ việc trên.

        Kèm theo đơn trên là yêu cầu bồi thường thiệt hại về tính mạng, mai táng. . .cho em trai bạn theo quy định của pháp luật.

        Căn cứ tình huống trên, thì Hồ Kim Đồng đã phạm Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ tại điều 202 Bộ luật Hình sự. Theo quy định của pháp luật, thì Hồ Kim Đồng phải bị khởi tố với tội danh trên.

        Trân trọng!

        "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

        vutaikthp cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
      • BachThanhDC - 15/11/2012
        Re:Tai nạn giao thông

        @ KhacDuy25

        Chỉ với nội dung mà bạn  trình bày ở trên thì làm sao đã khẳng định được Hồ Kim Đồng đã phạm tội "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ" hay không được.

        Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

      • vutaikthp - 28/12/2014
        Re:Tai nạn giao thông

        bác uống rowuj gậy tai nạn nên bị dính là đúng rồi, oan gì nữa

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT