Menu

Tài sản hình thành từ vốn vay

Đăng nhập

    Tài sản hình thành từ vốn vay

    của daochaubau2003 - 31537 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • daochaubau2003 - 04/11/2010
      Tài sản hình thành từ vốn vay
      chào

      tôi không hiểu thuật ngữ "tài sản hình thành từ vốn vay" là gì? liệu có phải là vay để mua tài sản rồi đem tài sản này thế chấp lại không ạ

      xin cho biết  nghị định 178 về bảo đảm tiền vay hiện nay có văn bản nào sửa đổi bổ sung gì không ạ
      yuki407 cảm ơn daochaubau2003 vì bài viết hữu ích
    • 40031

    2 phản hồi

    • BachThanhDC - 05/11/2010
      Re:Tài sản hình thành từ vốn vay
      Nghị định #0070c0;">178/1999/NĐ-CP đã một lần bị sửa đổi bởi Nghị định #0070c0;">85/2002/NĐ-CP

      Hiện nay, cả hai Nghị định trên đã bị bãi bỏ bởi Nghị định #0070c0;">163/2006/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 27/01/2007).

      Điểm d khoản 1 Điều 12 Nghị định 163 cũng đã bị bãi bỏ bởi Nghị định #0070c0;">83/2010/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 09/9/2010).

      "Tài sản hình thành từ vốn vay" là tài sản của khách hàng vay mà giá trị tài sản được tạo nên bởi một phần hoặc toàn bộ khoản vay của tổ chức tín dụng (khoản 4 Điều 2 NĐ178).

      Ví dụ như bạn vay để xây nhà thì ngôi nhà là tài sản hình thành từ vốn vay. Bạn thế chấp ngôi nhà từ khi nó chưa hình thành để vay vốn xây dựng nên chính ngôi nhà đó.

      NĐ163 không sử dụng thuật ngữ trên nữa, mà thay thế bằng thuật ngữ "Tài sản hình thành trong tương lai".

      Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

      yuki407 cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    • daochaubau2003 - 10/11/2010
      Re:Tài sản hình thành từ vốn vay
      cảm ơn luật sư!
      yuki407 cảm ơn daochaubau2003 vì bài viết hữu ích
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT