Menu

Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

Đăng nhập

    Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

    của kaitokid11 - 5846 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • kaitokid11 - 14/08/2019
      Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

      Chào các anh chị, tháng 6 năm 2019 công ty mình có tăng vốn điều lệ dẫn đến việc mức nộp thuế môn bài bị điều chỉnh, vậy mình có phải nộp thuế môn bài bổ sung không nhỉ?

        sunshine19, ThanhLongLS cảm ơn kaitokid11 vì bài viết hữu ích
      • 11683

      10 phản hồi

      • DT_DA - 14/08/2019
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Căn cứ Điều 5 Thông tư 302/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí môn bài quy định về khai và nộp lệ phí môn bài có quy định như sau:

        "Khai, nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

        - Khai lệ phí môn bài

        + Khai lệ phí môn bài một lần khi tổ chức mới ra hoạt động kinh doanh, chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh;

        + Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp lệ phí thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của các đơn vị phụ thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp lệ phí;

        + Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp lệ phí có trụ sở chính thì đơn vị phụ thuộc thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của đơn vị phụ thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị phụ thuộc.

        + Trường hợp người nộp lệ phí mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai lệ phí môn bài trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh; ngày ban hành văn bản phê duyệt chủ trương đầu tư."

        Như vậy trường hợp tăng vốn điều lệ doanh nghiệp không phải là trường hợp phải kê khai lệ phí môn bài theo quy định của pháp luật.

        Vì thuế môn bài là một loại thuế trực thu, nộp hằng năm do vậy căn cứ Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí môn bài quy định về mức thu lệ phí môn bài theo đó:

        "Trường hợp tổ chức nêu tại Điểm a, b Khoản này có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài."

        Như vậy vốn điều lệ chỉ là căn cứ để tính mức thu thuế môn bài chứ không phải là căn cứ để khai lệ phí môn bài. Hiện nay theo Công văn 1279/TCT-CS năm 2017 vướng mắc lệ phí môn bài có hướng dẫn về vấn đề trên theo đó:

        Người nộp thuế chỉ khai lệ phí môn bài một lần khi mới ra kinh doanh. Trường hợp tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Hiện nay đã có cơ chế trao đổi thông tin về doanh nghiệp giữa Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và Hệ thống thông tin thuế.

        ThanhLongLS, lananhpdl123@gmail.com cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
      • linhtrang123456 - 24/08/2019
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 139/2016/NĐ-CP:

        "Điều 5. Khai, nộp lệ phí môn bài

        1. Khai lệ phí môn bài được thực hiện như sau:

        a) Khai lệ phí môn bài một lần khi người nộp lệ phí mới ra hoạt động kinh doanh, chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh;"

        => Theo đó hiện tại không có quy định về việc khi doanh nghiệp thay đổi vốn điều lệ thì phải khai lại lệ phí môn bài. Tuy nhiên mức thu lệ phí môn bài sẽ được xác định lại theo khoản 4 Điều 4.

      • embesatthu - 25/08/2019
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Thuế môn bài đã bị bãi bỏ rồi mà bạn

        I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

      • thusa121 - 25/08/2019
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Theo Điều 4, Thông tư 302/2016/TT-BTC

        Điều 4: Mức thu lệ phí môn bài.

        1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

        a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;

        b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;

        c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm.

        Tổ chức nêu tại điểm a, b khoản này có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.”

        Như vậy, tháng 6 năm 2019 bạn thay đổi vốn điều lệ thì không cần phải nộp bổ sung lệ phí môn bài của năm 2019. Bạn chỉ khai lại lệ phí môn bài cho năm 2020, hạn cuối nộp tờ khai là ngày 31 tháng 12 của năm 2020 và hạn chót nộp lệ phí môn bài năm 2020 vẫn là 30 tháng 1 năm 2020.

        Có thể xem chi tiết công việc tại đây.

         

      • sunshine19 - 24/11/2019
        Re: Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Vốn  điều lệ chỉ là căn cứ để tính mức thu thuế môn bài chứ không phải là căn cứ để khai lệ phí môn bài. Hiện nay theo Công văn 1279/TCT-CS năm 2017 vướng mắc lệ phí môn bài có hướng dẫn về vấn đề trên theo đó:

        Người nộp thuế chỉ khai lệ phí môn bài một lần khi mới ra kinh doanh. Trường hợp tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Hiện nay đã có cơ chế trao đổi thông tin về doanh nghiệp giữa Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và Hệ thống thông tin thuế.

        ThanhLongLS cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
      • anthuylaw - 28/11/2019
        Tăng vốn điều lệ có phải đóng phí môn bài?
        Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC quy định:
         
        1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:
         
        a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;
         
        b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;
         
        Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hướng dẫn tại khoản này căn cứ vào vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc ghi trong điều lệ hợp tác xã. Trường hợp không có vốn điều lệ thì căn cứ vào vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc văn bản quyết định chủ trương đầu tư.
         
        Tổ chức nêu tại điểm a, b khoản này có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.
         
        Trường hợp vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký đầu tư bằng ngoại tệ thì quy đổi ra tiền đồng Việt Nam để làm căn cứ xác định mức lệ phí môn bài theo tỷ giá mua vào của ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng nơi người nộp lệ phí môn bài mở tài khoản tại thời điểm người nộp lệ phí môn bài nộp tiền vào ngân sách nhà nước.
         
        Như vậy, nếu tăng vốn điều lệ lên làm thay đổi lên bậc tức là thay đổi bậc lệ phí môn bài nên công ty phải đóng cho phần bổ sung.

        Chỉ là gà con!

      • anthuylaw - 28/11/2019
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Tháng 6 năm 2019 công ty mình có tăng vốn điều lệ dẫn đến việc mức nộp thuế môn bài bị điều chỉnh. mà theo quy định nếu thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài. Do đó, sang năm 2020 công ty mới phải đóng bổ sung.

        Chỉ là gà con!

      • lieutran1989 - 27/06/2020
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Xin chào quý Anh Chị! EM có câu hỏi về thuế môn bài mong muốn được anh chị tư vấn giúp ạ! EM xin cảm ơn!

        Tại ngày 04/03/2020 Cty bên em có tăng lên mức 20 tỷ ( só sự thay đổi về mức đóng lên từ 2 triệu thành 3 triệu). Vậy theo như anh chị tư vấn ở bên trên thì em không phải khai Tờ khai Lệ Phí môn bài nữa đúng không ạ! Mà chỉ cần nộp bổ sung số tiền là 1 triệu nữa thôi đúng không?

        Mà theo đúng nv thì bây giờ cty mới nộp thì có bị coi là chậm nộp không ạ! Nếu là chậm nộp thì bị phạt bao nhiêu? 

        ThanhLongLS cảm ơn lieutran1989 vì bài viết hữu ích
      • hosyhieu20 - 28/06/2020
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?

        Thường thì thuế môn bài thì sẽ được đóng trước cho cả năm và căn cứ vào mức vốn điều lệ ghi tên giấy đăng kí doanh nghiệp. mặt khác, việc thay đổi vốn điều lệ công ty thf sẽ phải khai báo với Sở kế hoạch - Đầu tư. Vì vậy việc thay đổi vốn điều lệ sau khi đã đóng thuế môn bài thì sẽ không cần đóng bổ sung tuy nhiên sẽ thay đổi mức thuế môn bài phải đóng vào năm tiếp theo dựa vào vốn điều lệ mới.

        lieutran1989 cảm ơn hosyhieu20 vì bài viết hữu ích
      • lananh8998 - 28/06/2020
        Re:Tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế môn bài bổ sung không?
        Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức căn cứ vào vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc ghi trong điều lệ hợp tác xã. Trường hợp không có vốn điều lệ thì căn cứ vào vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc văn bản quyết định chủ trương đầu tư.
         
        Trong trường hợp doanh nghiệp có thay đổi vốn điều lệ, thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Hiện nay đã có cơ chế trao đổi thông tin về doanh nghiệp giữa Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và Hệ thống thông tin thuế. Khi có căn cứ xác định việc thay đổi vốn điều lệ trong năm của doanh nghiệp làm thay đổi nghĩa vụ lệ phí môn bài của năm sau thì có thông tin thông báo cho người nộp thuế để người nộp thuế tự xác định mức thu và thực hiện nghĩa vụ nộp lệ phí môn bài đúng quy định của pháp luật.
         
        Nếu doanh nghiệp có thay đổi vốn điều lệ thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.
        lieutran1989 cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT