Menu

Thành lập doanh nghiệp!

Đăng nhập

    Thành lập doanh nghiệp!

    của hangcan1986 - 10344 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • hangcan1986 - 24/10/2015
      Thành lập doanh nghiệp!
      Chào luật sư! Hiện tại gia đình tôi đang là hộ kinh doanh cá thể kinh doanh vật liệu xây dựng và hoạt động được 4 tháng! Tuy nhiên, do nhu cầu kinh doanh, tôi muốn thành lập Cty tnhh. Vậy tôi muốn hỏi tại thời điểm hiện tại khi lập công ty tnhh thì có được tính thuế theo phương pháp gián tiếp không? Và điều kiện để được tính thuế theo phương pháp gián tiếp? Vì nếu tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì thiệt cho doanh nghiệp quá!
    • 36402

    7 phản hồi

    • NguyenNhatTuan - 24/10/2015
      Re: Thành lập doanh nghiệp!

      Chào bạn.

      Về vấn đề thuế thì Việc khai báo thuế hiện nay rất thuận lợi là khai báo thuế qua mạng và nộp thuế cũng qua mạng nên doanh nghiệp không tốn công sức về nhân sự đi lại nhưng trước đây. Việc khai báo thuế có thể thực hiện theo quý chứ không từng tháng như trước nữa.

      Theo ý câu hỏi của bạn thì không phải tính thuế bằng phương pháp tính thuế gián tiếp mà gọi là phương pháp tính thuế khấu trừ : Tức là căn cứ vào thuế GTGT đầu vào và thuế GTGT đầu ra của doanh nghiệp để khấu trừ , nếu âm thì không phải nộp thuế còn nếu dương thì phải nộp phần thuế GTGT chênh lệnh cho nhà nước. 

      Về điều kiện áp dụng phương pháp tính tuế khấu trừ thì:

      Tại khoản 3, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 cùa Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau: "3. Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:

      a) Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ.

      … Doanh nghiệp, hợp tác xã hướng dẫn tại điểm a khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới”.

      Như vậy, pháp luật cho phép đơn vị được chọn hình thức tính thuế khấu trừ bạn nhé

      Thân mến

      Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

      Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

      Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

      ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

      Website: www.luatsuphuvinh.com;

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

      tuvan@luatsuphuvinh.com

      Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

      - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

      - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

      - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

      - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

      Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

      tungntnt cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    • letu1401 - 15/11/2015
      Re: Thành lập doanh nghiệp!

      Chào anh,

      Anh có thể tham khảo điều này: nếu anh có cần gì về tư vấn Thế có thể liên hệ Mr :Phúc  0164 968 2298 để được tư vấn thêm.

      Ngày 19/6/2013 Quốc hội đã thông qua Luật số 31/2013/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2014. Theo đó, phương pháp tính thuế GTGT có một số thay đổi về cách tính cũng như đối tượng áp dụng như sau:
      1/ Phương pháp khấu trừ thuế:
      a/ Đối tượng áp dụng:
      Áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ bao gồm:
      ♦ Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh;
      ♦ Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.
      b/ Cách tính:
      Số thuế GTGT phải nộp = Số thuế GTGT đầu ra – Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ

      2/ Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng
      a/ Đối tượng áp dụng:
      ♦ Doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu hàng năm dưới mức ngưỡng doanh thu một tỷ đồng, trừ trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này (Luật số 31/2013/QH13);
      ♦ Hộ, cá nhân kinh doanh;

       Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh không có cơ sở thường trú tại Việt Nam nhưng có doanh thu phát sinh tại Việt Nam chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ, trừ tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa, dịch vụ để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển và khai thác dầu, khí nộp thuế theo phương pháp khấu trừ do bên Việt Nam khấu trừ nộp thay;
      ♦ Tổ chức kinh tế khác, trừ trường hợp đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này (số 31/2013/QH13);
      b/ Cách tính:
      Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu x tỷ lệ %
      Trong đó, tỷ lệ % được quy định như sau:
      – Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%;
      – Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
      – Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
      – Hoạt động kinh doanh khác: 2%.”
      (Riêng hoạt động mua bán, chế tác vàng, bạc, đá quý, thì có cách tính khác:
      Số thuế giá trị gia tăng phải nộp = (giá thanh toán của vàng, bạc, đá quý bán ra – giá thanh toán của vàng, bạc, đá quý mua vào tương ứng) x thuế suất thuế giá trị gia tăng)

      Theo các qui định trên, thì những Doanh nghiệp có doanh thu hàng năm dưới mức ngưỡng doanh thu một tỷ đồng sẽ có 2 sự lựa chọn phương pháp tính thuế:
      i/ Hoặc là theo phương pháp trực tiếp (mặc định)
      ii/ Hoặc theo phương pháp khấu trừ (phải thông báo đăng ký với cơ quan thuế)

      Chính vì có 2 sự lựa chọn, nên vấn đề được đặt ra là doanh nghiệp sẽ chọn cách tính nào để có lợi cho doanh nghiệp – số thuế GTGT phải nộp là nhỏ nhất.

      Câu trả lời là tùy vào tình hình, đặc điểm của mỗi doanh nghiệp, mà có sự lựa chọn tối ưu:

      thanhha.kt cảm ơn letu1401 vì bài viết hữu ích
    • bravolaw - 15/11/2015
      Re:Thành lập doanh nghiệp!

      Hiện nay nhà nướ đang mở cửa cho doanh nghiệp và tạo điều kiện cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ hoạt động. Bạn cứ yên tâm và thành lập công ty hoạt động theo đúng quy định pháp luật là được, chúc bạn thành công

    • dinhthucr - 28/11/2015
      Re:Thành lập doanh nghiệp!

      Thành lập doanh nghiệp hiện nay đã dễ dang hơn trước . Bạn có thể liên hệ với các công ty dich vụ 

    • Giangtieukim - 23/12/2015
      Re:Thành lập doanh nghiệp!

      giờ nộp thuế điện tử rồi các doanh nghiệp cũng thấy đỡ tốn kém hơn trước

      Hotline: 0967399935

      Email: giangk48p1@gmail.com

      CÔNG TY LUẬT AN VIÊN (ANVLaw)

      Văn phòng Hà Nội:

      Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội

      Website: anvlaw.com - luatanvien.com

    • Ltdkingdom - 17/03/2016
      Re:Thành lập doanh nghiệp!

      Chào bạn!

      Phòng tranh tụng công ty LTD Kingdom xin được tư vấn như sau:

      Điều 12 TT 219/2013 quy định về phương pháp khấu trừ thuế:

      Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ bao gồm:

      a) Cơ sở kinh doanh đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;

      b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;

      Điểm 3, Điều 3 Theo thông tư 119/2014/TT-BTCsửa đổi, bổ sung quy định:

      Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:

      a) Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.

      b) Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ..

      c) Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm, nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh.

      ….”

      Như vậy Theo thông tư 119/2014/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số quy định trước đây thì doanh nghiệp mới thành lập có đầu tư mua sắm TSCĐ thì được áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ, không phân biệt mức đầu tư trên hay dưới 01 tỷ đồng như trước.

      Đối với DN mới thành lập đạt mức doanh thu dưới 01 tỷ đồng trong năm đầu nhưng vẫn thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật thì được đăng ký tự nguyện tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ. 

      NTL

      HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

      CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

      "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

      Website: http://ltdkingdom.com/

    • Giaphat.lawF - 17/07/2017
      Re:Thành lập doanh nghiệp!

      chào bạn,

      Để xác định phương pháp tính thuế phù hợp nhất với doanh nghiệp của bạn. Chúng tôi xin được đưa ra những tư vấn như sau

      - Đối với những doanh nghiệp có số thuế GTGT mua vào gần tương ứng với số thuế GTGT bán ra, có nghĩa là chênh lệch giữa thuế GTGT bán ra và thuế GTGT mua vào không nhiều => số thuế GTGT phải nộp là nhỏ, hoặc không phải nộp thuế GTGT. Những doanh nghiệp loại này thì nên chọn cách tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.

      - Đối với những doanh nghiệp không có số thuế GTGT mua vào, hoặc thuế GTGT mua vào là quá nhỏ so với số thuế GTGT bán ra => số thuế GTGT phải nộp là rất lớn nếu chọn theo phương pháp khấu trừ. Những doanh nghiệp loại này thì nên chọn cách tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.

      Trân trọng,

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT