Menu

Thay đổi vốn kinh doanh và tỷ lệ cổ phần

Đăng nhập

    Thay đổi vốn kinh doanh và tỷ lệ cổ phần

    của kt_tchq - 6267 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • kt_tchq - 24/09/2008
      Thay đổi vốn kinh doanh và tỷ lệ cổ phần
      Công ty em được thành lập vào tháng 03/2008. hiện nay công ty muốn tăng vốn điều lệ của công ty lên.

      Trước đây các cổ đông sáng lập của công ty chỉ đóng góp 50% cổ phần, 50% cổ phần còn lại dự định bán ra bên ngoài nhưng chưa bán.

      Bây giờ, các cổ đông sáng lập của công ty muốn thay đổi tỷ lệ góp cổ phần (các cổ đông sáng lập giữ 100% cổ phần). vậy em cần làm những thủ tục gì, tốn lệ phí bao nhiêu?
      • 7016

      5 phản hồi

      • ls_lexuanhiep - 24/09/2008
        Re:Thay đổi vốn kinh doanh và tỷ lệ cổ phần

        Chào bạn,

        Bạn cần làm những thủ tục dưới đây:

        · Theo Thông tư 03/2006/TT-BKH ngày 19/10/2006 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, hồ sơ đăng ký tăng vốn điều lệ công ty cổ phần bao gồm:

        1. Thông báo thay đổi, tăng vốn điều lệ;

        2. Quyết định về việc thay đổi, tăng vốn điều lệ của Đại hội đồng cổ đông;

        3. Biên bản họp về việc thay đổi vốn điều lệ của Đại hội đồng cổ đông;

        4. Xuất trình bản chính và nộp bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.

        Lưu ý: - Quyết định và biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được thay đổi tăng vốn điều lệ trong điều lệ công ty

        · Số bộ hồ sơ phải nộp: 01 bộ (trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thay đổi tăng vốn điều lệ công ty)

        · Thời hạn hẹn cấp Giấy CN ĐKKD là 10 ngày làm việc kể từ ngày hồ sơ hợp lệ 

        Nếu muốn biết thêm chi tiết về mức phí dịch vụ và cần được tư vấn cụ thể, vui lòng liên lệ: Khu Biệt Thự 282 Nguyễn Trọng Tuyển, Q. Phú Nhuận, TP. HCM. ĐT: (08) 845 6684; E-mail: info@thuvienphapluat.com

        Thân chào,

        Luật sư Lê Xuân Hiệp

      • kt_tchq - 26/09/2008
        Re: thay đổi vốn kinh doanh và tỷ lệ cổ phần
        Cảm ơn luật sư đã tư vấn tận tình.

        Em đã tìm được mẫu biên bản họp và quyết định rồi. nhưng trong biên bản họp và quyết định bắt đánh số thứ tự văn bản. Em không rõ số đó ghi như thế nào? và trong biên bản họp có dòng "
        được lập thành... bản có giá trị pháp lý như nhau". Em không biết nên lập thành bao nhiêu biên bản. có phải 1 cổ đông là một biên bản và thêm 1 biên bản nộp cho sở kế hoạch đầu tư nữa không? nhờ luật sư tư vấn giúp. em cảm ơn.
      • ls_lexuanhiep - 26/09/2008
        Re:Re: thay đổi vốn kinh doanh và tỷ lệ cổ phần
        Số thứ tự văn bản là số do công ty lưu trữ. Công ty có quyền đánh số theo quy định của công ty mình.

        Sở Kế hoạch và Đầu tư sẽ giữ một bộ hồ sơ bản chính. Tùy vào công việc lưu trữ của Công ty mà ghi biên bản được lập thành bao nhiêu bản và phải chắc chắn mỗi cổ đông sáng lập đều nhận được một bản chính.  

        Thân chào!
      • ngoclt - 16/10/2008
        Công ty cổ phần có phải đăng ký công ty đại chúng không
        Công ty tôi thành lập tháng 3/2007. Tháng 10/2007 Cty tăng vốn điều lệ lên 26 tỷ và thực hiện bán cổ phần cho cán bộ CNV và một số đối tượng khác có quan hệ với Công ty, không thông báo bán rộng rãi. Tổng số cổ đông là 130 người, không có nhà đầu tư chuyên nghiệp.

        Tôi muốn hỏi Công ty chúng tôi có phải làm thủ tục đăng ký công ty đại chúng không?
        Nếu bây giờ đăng ký thì có được không?
        incodemic cảm ơn ngoclt vì bài viết hữu ích
      • ls_lexuanhiep - 16/10/2008
        Re:Công ty cổ phần có phải đăng ký công ty đại chúng không

        Chào bạn,

        Tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

        Theo trình bày của bạn thì Công ty của bạn là Công ty đại chúng như quy định tại Điều 25.1.c của Luật Chứng khoán 2006: “Công ty có cổ phiếu được ít nhất một trăm nhà đầu tư sở hữu, không kể nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp và có vốn điều lệ đã góp từ mười tỷ đồng Việt Nam trở lên”.

        Theo qui định tại Điều 25.2 của Luật Chứng khoán 2006, Công ty của bạn phải nộp hồ sơ công ty đại chúng cho Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày trở thành công ty đại chúng.

        * Hồ sơ công ty đại chúng bao gồm: (Điều 26 - Luật Chứng khoán)

        a) Điều lệ công ty;

        b) Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty;

        c) Thông tin tóm tắt về mô hình tổ chức kinh doanh, bộ máy quản lý và cơ cấu cổ đông;

        d) Báo cáo tài chính năm gần nhất.

        Xin nói rõ thêm cho bạn là: Điều 122- Luật Chứng khoán có quy định về “xử lý hành vi vi phạm quy định về công ty đại chúng” như sau: Công ty quy định tại Điều 25.1.c của Luật Chứng khoán không nộp hồ sơ công ty đại chúng cho Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày trở thành công ty đại chúng thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền và buộc chấp hành đúng các quy định của pháp luật về công ty đại chúng.

        Do đó, nếu Công ty bạn chưa nộp hồ sơ công ty đại chúng thì nên liên hệ Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước để hoàn thành thủ tục này.

        Chúc công ty bạn thành công.

        Ls. Lê Xuân Hiệp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT