Menu

Thỏa thuận bảo mật và không cạnh tranh sau khi nhân viên đã chấm dứt làm việc

Đăng nhập

    Thỏa thuận bảo mật và không cạnh tranh sau khi nhân viên đã chấm dứt làm việc

    của googlee - 537 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • googlee - 19/12/2019
      Thỏa thuận bảo mật và không cạnh tranh sau khi nhân viên đã chấm dứt làm việc

      Em chào luật sư,

      Hiện tại, em đã chấm dứt làm việc với công ty này sau 2 tuần thì nhận được thông báo gửi văn bản thỏa thuận bảo mật và không cạnh tranh để ký. Tuy nhiên, sau khi đọc qua thì có một vài điểm em không biết có hợp pháp hay không mong luật sư giúp đỡ tư vấn ạ.

      1. Trước khi làm việc, em có nghe miệng là sẽ có ký văn bản này, tuy nhiên đến thời điểm này bên công ty mới cho em ký. Như vậy thì em có quyền được từ chối ký không ạ?

      2. Trong điều khoản áp dụng trong 1 năm của thỏa thuận có 2 điểm sau:

      a. NLD không được làm việc, tư vấn, hỗ trợ đầu tư đối với các cá nhân, tổ chức, dự án thuộc phạm vi:

      ngành nghề: phiên dịch, biên dịch. (Công ty em làm về sản phẩm dịch vụ phiên dịch, không hề có biên dịch, không biết công ty có thể cấm NLD về ngành biên dịch được ạ?)

      Phạm vi: Toàn thế giới, kể cả làm việc từ xa. 

      Mong luật sư xem xét và tư vấn về trường hợp này. 

       

        ThanhLongLS cảm ơn googlee vì bài viết hữu ích
      • 885

      2 phản hồi

      • thanhtungrcc - 19/12/2019
        Re: Thỏa thuận bảo mật và không cạnh tranh sau khi nhân viên đã chấm dứt làm việc

        Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi chấm dứt hợp đồng lao động thì quyền và nghĩa vụ của hai bên cũng đồng thời chấm dứt. Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp, công ty yêu cầu tất cả nhân viên ký bản cam kết bảo mật, và cam kết này không phải là một phần của hợp đồng lao động mà đơn thuần là một cam kết dân sự giữa hai bên.

        Do đó về nguyên tắc, bản cam kết này vẫn có giá trị thực hiện sau khi chấm dứt hợp đồng. Bạn chỉ được quyền được giao kết hợp đồng lao động với công ty khác ngoài các công ty đối thủ của công ty bạn.

        Khoản 2 Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định: "Khi người lao động làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật, người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận bằng văn bản với người lao động về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp người lao động vi phạm”.

        Nếu vị trí bạn đang làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ thì thì công ty có quyền thỏa thuận với bạn về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp bạn vi phạm.

        Nếu bạn đã ký vào bản cam kết nhưng sau đó lại đi làm việc ở công ty đối thủ cạnh tranh của công ty bạn thì phải bồi thường thiệt hại cho công ty như đã thỏa thuận.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Website: http://phamhonghai.vn; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      • ntdieu - 22/12/2019
        Re:Thỏa thuận bảo mật và không cạnh tranh sau khi nhân viên đã chấm dứt làm việc

        LS ơi, bạn đó hỏi ý kiến tư vấn từ LS để xem có thể không ký thỏa thuận đó hay không, vì đến lúc gửi bài thì thỏa thuận này vẫn chưa được ký.

        ThanhLongLS cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT