Menu

Thời hiệu khởi kiện

Đăng nhập

    Thời hiệu khởi kiện

    của uyenbinh_2005 - 3390 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • uyenbinh_2005 - 16/05/2017
      Thời hiệu khởi kiện

      Kính gửi luật sư,

      Tôi có mua cổ phần ở một công ty, hiện nay giám đốc không trả cổ tức cho tôi với lý do hồ sơ cổ phần của tôi mất cổ phiếu của người bán cổ phần cho tôi. Tôi kiện công ty ra tòa. Trong khi chờ Tòa xét xử buộc công ty phải công nhận tôi là cổ đông, nếu quá hạn kiện đòi cổ tức thì phải giải quyết thế nào?

      Cám ơn luật sư

    • 7443

    6 phản hồi

    • daolienluatsu - 02/08/2017
      Re: Thời hiệu khởi kiện

      Chào bạn,

      Với vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên – công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

      1. Xác lập tư cách cổ đông

      Tư cách cổ đông của bạn được xác lập sau khi bạn mua lại cổ phần và thông tin cá nhân của bạn, số cổ phần sở hữu … được ghi vào sổ đăng ký cổ đông của công ty, cổ phiếu của bên bán được nộp lại cho công ty để cấp lại cổ phiếu cho bạn thì giao dịch chuyển nhượng cổ phần mới được coi là hoàn thành.

       Chỉ khi có tư cách cổ đông bạn mới có quyền yêu cầu công ty thanh toán cổ tức. Bạn cần kiểm tra lại cổ phiếu bị mất thời điểm nào, và thủ tục chuyển nhượng cổ phần bạn đã thực hiện đúng quy định của pháp luật và quy định của công ty chưa.

      2. Xử lý việc mất cổ phiếu

      Điều 120 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định trường hợp cổ phiếu bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng dưới hình thức khác thì cổ đông được công ty cấp lại cổ phiếu theo đề nghị của cổ đông đó.

      Nếu cổ phiếu bị mất trước khi chuyển nhượng mà bên bán cũng không thông báo cho bạn, hợp đồng cũng không quy định thì bạn cần liên hệ với bên bán để làm thủ tục cấp lại cổ phiếu và hoàn tất thủ tục sang tên, ghi tên bạn trong sổ cổ đông công ty.

      Nếu hai bên mua bán đã hoàn thành thủ tục, nộp hồ sơ vào công ty (gồm cả cổ phiếu) mà công ty làm mất thì công ty phải có trách nhiệm cấp lại cổ phiếu cũng như xác nhận tư cách cổ đông cho bạn, thanh toán cổ tức và bồi thường các thiệt hại cho bạn (nếu có).

      3. Về yêu cầu khởi kiện

      Toà án đã thụ lý hồ sơ khởi kiện của bạn, sau khi thu thập chứng cứ làm rõ yêu cầu khởi kiện của bạn là có cơ sở giải quyết thì toà án sẽ chấp nhận yêu cầu và giải quyết mà không hạn chế thời hiệu nhé vì đây là trường hợp kiện đòi tài sản.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn giải đáp được những băn khoăn của mình, nếu bạn cần được tư vấn thêm, vui lòng kết nối với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289.

      Trân trọng./.

      Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

      Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

      Website: luattienphong.net

    • uyenbinh_2005 - 05/08/2017
      Re:Thời hiệu khởi kiện

      Luật sư mến, Tôi rất cảm ơn luật sư đã qua tâm đến vụ kiện của tôi, tôi nói rõ những tình tiết như sau:

      1- Tôi mua cổ phần của công ty năm 2012, hồ sơ đầy đủ theo quy định của pháp luật và quy định của công ty. Công ty đã trả cổ tức năm 2012, 2013, 2014 cho tôi, công ty mời tôi họp đại hội cổ đông thường niên với tư cách là cổ đông của công ty. Đến năm 2015, ông giám đốc muốn chiếm đoạt cổ tức của tôi nên cho là hồ sơ chuyển nhượng của tôi mất cổ phiếu của người bán cổ phần trong khi hồ sơ này do công ty lưu giữ. Công ty làm việc thiếu trách nhiệm đến nay vẫn còn nợ tôi cổ phiếu vì công ty đổi mẩu cổ phiếu mà đến nay vẫn chưa có cổ phiếu mới, còn sổ cổ đông của công ty không thay đổi mặc dù có một số người chuyển nhượng cổ phần. Công ty này dựa vào thiếu sót của họ để chiếm đoạt cổ tức và cổ phần của tôi, đã ký giấy đề nghị chuyển nhượng cổ phần cho tôi mà cho là không có nhận cổ tức của người bán, ông giám đốc cho là chỉ xem qua rồi trả lại cho tôi trong khi cổ phiếu của người bán khi chuyển nhượng công ty phải giữ lại, hủy bỏ và cấp cổ phiếu mới cho người mua là tôi.

      2- Bộ luật tố tụng dân sự 2014 quy định thời hiệu khởi kiện một vụ án kinh tế là 2 năm, cổ tức 2015 của tôi đến nay đã gần 2 năm. Tòa án cũng cho đây là một vụ án kinh tế.

    • drphanhang - 04/10/2017
      Re:Thời hiệu khởi kiện

      Xin được hỏi luật sư:

      Bà A là đang là GĐ Cty TNHH TM và DV (*) Công ty do bà là đại diện pháp luật, chủ sở hữu 68% vốn góp được quyền biểu quyết. Đến 1 ngày Công ty của bà bị thay đổi ĐKKD đổi người đại diện pháp luật, bà A đến P.ĐKKD để hỏi thì mới biết người làm thủ tục hồ sơ để đổi là 1 thành viên của Công ty. Bộ hồ sơ cấp đổi được lập khống, không có dấu của Công ty và bà A không được biết, được họp.

      bà A đã có đơn tố cáo gửi CA tỉnh, CA huyện ngày 4/5/2017 đến ngày 10/8/2017 bà A nhận được biên bản bàn giao của CA huyện là không khởi tố vụ án vì không có dấu hiệu tội phạm hình sự. bà đã ghi vào biên bản bàn giao khi nhận từ CA là: Không nhất trí với kết luận của CA vì Ô B là người bị tố cáo đã cố tình sử dụng con dấu chưa được công khai trên cổng thông tin quốc gia, sau đó lại dùng con dấu giả làm con dấu do CA cấp cho Cty từ 5/11/2009 đang được bà A quản lý, sử dụng (việc sử dụng con dấu giả này đã được xác nhận của CA tỉnh) nhưng bên CA huyện lại giải thích là: trong kết luận của CA tỉnh về con dấu chỉ có từ "Mẫu dấu của Cty do ô B đóng ở ô mẫu dấu cũ do ô B sử dụng không phải là mẫu dấu đã được phòng Cảnh sát QLHC về TTXH cấp ... chứ không có từ Giả ..; Còn việc ô B sử dụng con dấu chưa được công khai trên cổng TT thì CA giải thích là do lỗi của P.ĐKKD sở KH&ĐT chưa đăng cho ô B??? Do vậy không có dấu hiệu tội phạm hình sự.

      Do vậy việc bà A ghi ý kiến tại Biên bản bàn giao khi CA huyện giao cho bà A  đề nghị được CA điều tra làm rõ có thể được coi là đơn khiếu nại nằm trong thời gian 15 ngày không???

    • daolienluatsu - 07/10/2017
      Re: Thời hiệu khởi kiện

      Chào bạn,

      Vấn đề bạn hỏi liên quan đến thời hiệu khởi kiện vụ án thương mại để bảo vệ quyền sở hữu tài sản, theo điều 155 Luật Dân sự 2015 không áp dụng thời hiệu khởi kiện.

      Mọi băn khoăn liên quan đến việc khởi kiện tại toà án, bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6289 để được Luật sư của Luật Tiền Phong tư vấn thêm.

      Chúc bạn sức khoẻ, bình an.

      Trân trọng./.

      Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

      Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

      Website: luattienphong.net

    • daolienluatsu - 22/02/2018
      Re:Thời hiệu khởi kiện

      Chào bạn,

       

      Vấn đề của bạn luật sư Đào Thị Liên – công ty Luật Tiền Phong tiếp tục giải thích để bạn hiểu rõ hơn, cụ thể.

       

      1. Giao dịch chuyển nhượng cổ phần được coi là đầy đủ khi nào? khi bên mua đăng ký thành công thông tin cổ đông trong sổ cổ đông công ty và được cấp giấy chứng nhận cổ đông hoặc cấp cổ phiếu chứng minh quyền sở hữu cổ phần của mình.

      Việc công ty đã trả cổ tức cho bạn có thể khẳng định là công ty đã xác nhận bạn là cổ đông của công ty.

      Tuy nhiên, bạn cần kiểm tra thông tin thanh toán có nội dung chính xác là chi trả cổ tức hay không nhé, tránh trường hợp thông tin có thể sai sót.

      2. Cổ phiếu thường do người sở hữu nắm giữ, bạn kiểm tra lại thông tin giám đốc công ty có làm mất cổ phiếu của bạn không và mất trong trường hợp nào.

      Nếu làm mất mát giấy tờ tài sản (do cổ đông gửi giữ) công ty cần phải lập biên bản để xác định trách nhiệm của công ty cũng như đảm bảo quyền lợi cho cổ đông.

      Trường hợp mất cổ phiếu (do cổ đông làm mất hoặc công ty làm mất) thì về nguyên tắc cổ đông sẽ được cấp lại cổ phiếu. Nếu giám đốc hoặc doanh nghiệp không thực hiện mà gây thiệt hại cho cổ đông thì phải bồi thường thiệt hại.

      3. Về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự: nếu kiện bảo vệ quyền sở hữu tài sản thì không áp dụng thời hiệu theo điều 155 Luật Dân sự 2015.

      Trên đây là tư vấn của luật sư, nếu bạn còn băn khoăn, bạn có thể liên hệ với tổng đài tư vấn pháp luật của chúng tôi 1900 6289.

      Chúc bạn xuân mới nhiều niềm vui, hạnh phúc và thành công.

      Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

      Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

      Website: luattienphong.net

    • daolienluatsu - 18/03/2018
      Re:Thời hiệu khởi kiện

      Chào bạn,

      Với vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

      Thứ nhất, về hình sự  

      Như bạn trình bày, nếu trong thời gian bà A là giám đốc, sở hữu 65% vốn điều lệ của doanh nghiệp mà bị người khác mạo danh, sử dụng con dấu giả để mạo lập hồ sơ giả nộp lên phòng đăng ký kinh doanh thay đổi người đại diện của công ty thì người làm giả hồ sơ có thể bị truy cứu trách nhiệm theo Điều 341: Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức, cụ thể:

      “1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm. 
      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm: 
      a) Có tổ chức; 
      b) Phạm tội 02 lần trở lên; 
      c) Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác; 
      d) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng; 
      đ) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; 
      e) Tái phạm nguy hiểm. 
      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm: 
      a) Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên; 
      b) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng; 
      c) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên. 
      4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

      Thứ hai, giải pháp

      Nếu bà A có đơn trình báo và CQ CSĐT trả lời không khởi tố vụ án, bà A có tài liệu chứng minh  hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh là giả mạo, việc sử dụng con dấu trong hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh là giả mạo thì nhiều khả năng cơ quan điều tra đã bỏ lọt  tội phạm. Bà  A có quyền khiếu nại văn bản trả lời của cơ quan điều tra. Nếu văn bản do Phó thủ trưởng cơ quan điều tra, bà A có quyền khiếu nại lên thủ trưởng cơ quan điều tra, nếu quyết định cho thủ trưởng cơ quan điều tra ban hành thì bà A có quyền khiếu nại lên thủ trưởng cơ quan điều tra cấp trên trực tiếp.

      Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

      Trân trọng./.

       

      Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

      Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

      Website: luattienphong.net

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT