Menu

Thủ tục tố cáo tiếp

Đăng nhập

    Thủ tục tố cáo tiếp

    của tuannuna - 216 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • tuannuna - 23/05/2020
      Thủ tục tố cáo tiếp
      Tôi đang thắc mắc về trường hợp tố cáo tiếp?
       
      Đã gửi tố cáo Chánh án Tòa cấp Quận tới Chánh án Tòa án cấp Tỉnh, không được giải quyết
       
      Nay nhờ báo Tuoitre gửi đến Chánh tòa tối cao ngày 06-05 -2020 đến nay vẫn chưa được thông tin!
       
      Vậy theo Luật tố cáo thì sẽ gửi Tố cáo tiếp tới Ủy ban thường vụ Quốc Hội? hoặc Chủ tịch Quốc Hội? hoặc Chủ Tịch Nước.
       
        ThanhLongLS cảm ơn tuannuna vì bài viết hữu ích
      • 305

      1 phản hồi

      • embesatthu - 23/05/2020
        Re:Thủ tục tố cáo tiếp

        Chào bạn!

        Về vấn đề của bạn, Queenlaw tư vấn như sau:

        1. Theo Điều 37 của Luật tố cáo số 25/2018/QH14"1. Trường hợp có căn cứ cho rằng việc giải quyết tố cáo là không đúng quy định của pháp luật thì người tố cáo có quyền tố cáo tiếp với người đứng đầu cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp của người đã giải quyết tố cáo."

        Do đó, trường hợp bạn đã gửi tố cáo tiếp đến Chánh án Tối tòa nhưng không trả lời thì "người tố cáo có quyền tố cáo tiếp với người đứng đầu cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp".

        Hiện nay chưa thấy có quy định về cơ quan cấp trên trực tiếp của Chánh án TANDTC là cơ quan nào. Bạn có thể gửi Ủy ban thường vụ Quốc hội, Ban Bí thư v.v...

        2. Ngoài ra, áp luật Luật hoạt động giám sát số 87/2015/QH13 bạn có thể gửi Đại biểu Quốc hội v.v...

        3. Lưu ý 1: Theo Điều 24 Luật tố cáo thì trường hợp TC không thuộc thẩm quyền thì trong 05 ngày làm việc chuyển và thông báo, nhưng nếu người tố cáo đề kính gửi nhiều cơ quan, tổ chức, cá nhân thì "không xử lý". Do đó, khi gửi cho cơ quan nào thì nên chỉ đề một cơ quan đó, kèm theo dòng đề nghị chuyển theo khoản 2 Điều 24 nếu không thuộc thẩm quyền.

        4. Lưu ý 2: Tòa án vốn lâu nay rất "né" việc giải quyết tố cáo nên có thể bạn sẽ hơi vất vả đấy.;)

        I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

        tuannuna cảm ơn embesatthu vì bài viết hữu ích
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT