Menu

Thủ tục và quy trình làm sổ hồng

Đăng nhập

    Thủ tục và quy trình làm sổ hồng

    của Vannghiep0109 - 394 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Vannghiep0109 - 16/12/2019
      Thủ tục và quy trình làm sổ hồng

      Bà nội tôi có một mảnh đất ruộng .khoản 7000m vuông và đã chia ra làm 2.cho 1 ông bác và 1 cho cha tôi nhưng chưa có tách riêng cho mỗi người.Hiện nay bà nội đã già và k có khả năng đi lại.xin hỏi thủ tục và quy trình làm sô hồng riêng cho mỗi người như thế nào ạ >.Nếu nhờ cán bộ địa chính xã làm hô có được k?chi phí bao nhiêu .Xin cảm ơn !

        ThanhLongLS cảm ơn Vannghiep0109 vì bài viết hữu ích
      • 615

      3 phản hồi

      • toanvv - 16/12/2019
        Re: Thu tục và hoa trình làm sổ hồng

        Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 quy định về điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất của người sử dụng đất như sau:

        “a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
        b) Đất không có tranh chấp;

        c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

        d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

        Theo đó, cá nhân có quyền sử dụng đất hợp pháp; đất không có tranh chấp, không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và trong thời hạn sử dụng đất thì được quyền tặng cho người khác. Tuy nhiên, khi tặng cho thì cần căn cứ theo Điều 143, Điều 144 Luật Đất Đai 2013 quy định về tách thửa đối với Đất ở tại nông thôn và Đất ở tại đô thị. Theo đó để được tách thửa thì mảnh đất phải thỏa mãn điều kiện diện tích tối thiểu để được tách thửa theo quy định của từng địa phương để đảm bảo quy định, quy hoạch chung đối với quỹ đất của từng địa phương.

        Theo đó người có nhu cầu sử dụng đất sẽ nộp hồ sơ tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất đai ở địa phương. Sau khi nhận được hồ sơ của người dân thì văn phòng đăng ký quyến sử dụng đất sẽ tiến hành xem xét hồ sơ xác định xem có đủ điều kiện chuyển nhượng hay không nếu đủ điều kiện thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất sẽ tiến hành đo đạc địa chính để chia tách thửa đất, sau đó lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp giấy công văn chấp thuận tách thửa. Sau khi có công văn chấp thuận, người sử dụng đất có thể tiến hành các giao dịch như: chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tặng cho quyền sử dụng đất.

        Như vậy, bà nội bạn đang đứng tên mảnh đất đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì có quyền tặng cho bác và bố bạn. khi thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất thì bà nội, bác bạn và bố bạn phải lập hợp đồng tặng cho bằng văn bản và phải công chứng hoặc chứng thực theo quy định.

        Về nghĩa vụ thuế, lệ phí trước bạ:

        Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi, bổ sung 2012 thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế. Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang cho con thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

        Khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP Quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu”. Do vậy, nếu thuộc trường hợp bố mẹ tặng cho con quyền sử dụng đất lần đầu thì sẽ được miễn lệ phí trước bạ. 

        Tóm lại, khi bà nội tặng cho quyền sử dụng đất cho bố và bác bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân. Và nếu việc tặng cho của bố  mẹ cho bạn lần đầu thì được miễn lệ phí trước bạ khi sang tên quyền sử dụng đất.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      • Vannghiep0109 - 17/12/2019
        Hoi tiep
        Khi nộp hồ sơ đến địa chính xã.chuyen xuống địa chính huyen .địa chính huyện có lên khảo sát .nhung đất hoi trước là đất ruộng .jo xây nhà lên tho cư .lâu qua không thấy bên địa chính lien lạc trả lời.jo phải làm sau.
        ThanhLongLS cảm ơn Vannghiep0109 vì bài viết hữu ích
      • toanvv - 19/12/2019
        Re: Hoi tiep

        Căn cứ theo quy định tại Luật đất đai năm 2013 thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là Văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện nơi có đất. Nếu sau thời hạn quá lâu kể từ ngày nộp hồ sơ yêu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà chưa nhận được kết quả và bạn mà chưa có sự phản hồi về kết quả thì có thể cơ quan có thẩm quyền đang làm sai về quy trình giải quyết đối với trường hợp của bạn.

        Đối với trường hợp này, bạn có quyền làm đơn khiếu nại trực tiếp lên người đứng đầu của Văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện nơi bạn có đất để yêu cầu giải quyết. Trường hợp bạn khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính 2015.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT