Menu

Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?

Đăng nhập

    Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?

    của Ndavigold - 1788 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Ndavigold - 29/01/2020
      Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?

      Chào luật sư, 

      Trước đây, trong một lần đi chơi, cô em họ có mua một tờ vé số, đưa cho vợ tôi dò và bảo nếu trúng thì chia đôi. Vợ tôi dò thì trúng giải đặc biệt 2 tỷ đồng. Sau khi đi lãnh thưởng thì vợ tôi được chia 900 triệu sau khi trừ thuế.... 

      Và sau đó vợ tôi dùng số tiền đó đầu tư cho riêng cô ấy. Vậy tôi có thắc mắc là số tiền đó là tài sản riêng của vợ tôi hay của chung? Và vợ tôi chỉ tập trung để lo việc đầu tư liên quan đến số tiền đó (mà không quan tâm đến việc kinh doanh chung...) vậy từ số vốn "riêng" đó, sinh lời sau này thì sẽ như thế nào? 

      Rất mong sự giải đáp của luật sư. Xin cảm ơn rất nhiều 

        admin, ThanhLongLS cảm ơn Ndavigold vì bài viết hữu ích
      • 3198

      3 phản hồi

      • caythongnoel - 29/01/2020
        Re: Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?
        Chào bạn,
         
        trường hợp này tôi tư vấn như sau:
         
        Theo Điều 43 Luật HNGĐ: Tài sản riêng của vợ, chồng
         
        1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
         
        2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này
         
        - Cũng tại Điều 9 Nghị định 126/2014 hướng dẫn điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình
         
        Theo đó thì Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân …
         
         Thu nhập khác ở trên được quy định là:
         
        Điều 9. Thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân
         
        “1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này."
         
        Như vậy tiền trúng vé số là tài sản chung của vợ chồng bạn nhé.
         
        Trân trọng!

        Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

        Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

        Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

        SĐT: 0901 20.26.27

        Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

        Ndavigold, ThanhLongLS, admin, và 1 người nữa cảm ơn caythongnoelvì bài viết hữu ích
      • Ndavigold - 29/01/2020
        Tiền được người khác trúng số cho?

        Cám ơn Luật sư, nhưng tôi thắc mắc trường hợp của tôi có phải là vợ tôi được người khác nhờ dò giúp vé số, và được cho khi người khác trúng số...thì đó có phải là tài sản vợ tôi được cho riêng không ah

      • maichithanhdvl - 28/02/2020
        Re:Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?
        Điều 43 Luật HNGĐ: Tài sản riêng của vợ, chồng
         
        1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; Vì vậy nếu em vợ bạn cho cả 2 vợ chồng bạn thì đó là của chung, còn cho riêng vợ bạn thì đó là của riêng vợ bạn.
        ThanhLongLS, doanthaihung@gmail.com, pouyuenvietnam cảm ơn maichithanhdvl vì bài viết hữu ích
      • Wip - 03/03/2020
        Re:Tiền được cho khi trúng xổ số là tài sản chung hay riêng?

        Chào Bạn,

        Số tiền đó là số tài sản riêng của vợ bạn, vì người có thu nhập từ trúng thưởng xổ số là cô em họ của vợ anh, chứ không phải vợ anh, cô ấy được cô em họ tặng, cho riêng sau khi cô em họ trúng thưởng xổ số. 

        Đây không phải là lợi tức từ tài sản riêng để xác định là tài sản chung.

        Trân trọng.

      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT