Menu

Tôi có được hưởng thừa kế?

Đăng nhập

    Tôi có được hưởng thừa kế?

    của tranvanlanh - 5202 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • tranvanlanh - 03/04/2008
      Tôi có được hưởng thừa kế?
      Khi đến với mẹ tôi, cha tôi đã có vợ con hợp pháp. Trong thời gian lén lút chung sống, cha mẹ tôi đã sinh ra tôi. Nay cha tôi mất không để lại di chúc. Là con ngoài giá thú, tôi có được thừa kế di sản của cha tôi không?
      • 5890

      1 phản hồi

      • ls_tranconglytao - 03/04/2008
        Được thừa kế theo pháp luật!

        Việc thừa kế theo pháp luật được đặt ra trong trường hợp người chết không có di chúc. Những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Mỗi người được hưởng một phần ngang nhau.

        Do cha bà mất không để lại di chúc nên di sản của ông được chia thừa kế theo pháp luật. Vì là con của người chết (không phân biệt con ngoài giá thú hay con của vợ chồng hợp pháp) nên bà đương nhiên được hưởng thừa kế phần di sản của cha. (Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự)
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT