Menu

Trách nhiệm khi chậm thanh toán tiền hàng với bên nước ngoài?

Đăng nhập

    Trách nhiệm khi chậm thanh toán tiền hàng với bên nước ngoài?

    của bigman - 5906 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • bigman - 27/04/2008
      Trách nhiệm khi chậm thanh toán tiền hàng với bên nước ngoài?

      Tôi và đối tác của tôi đã có hợp tác thương mại trên 4 năm

       

      Hình thức: Họ bán hàng cho tôi. Sau 1 thời gian tiêu thụ, tôi sẽ thanh toán tiền hàng cho họ qua tài khoản.

       

      Nhưng do thời gian sau này công việc kinh doanh của tôi không phát sinh lợi nhuận nên từ ngày tôi nhận hàng của họ (tháng 10/2007) đến nay tôi chưa thanh toán được số tiền hàng mà tôi đã nợ.

       

      Nay đối tác của tôi đã nhờ Đại sứ quán nước họ can thiệp. Xin cho biết các quy định pháp luật về quyền và nghĩa vụ của tôi và của đối tác nước ngoài, để tôi có thể áp dụng thực hiện.

       

      Xin chân thành cảm ơn.

      • 6605

      1 phản hồi

      • LS_NguyenThanhDam - 05/05/2008
        Re:Trách nhiệm khi chậm thanh toán tiền hàng với bên nước ngoài?

        Mua bán hàng hoá là hoạt động thương mại, theo đó bên bán có nghĩa vụ giao hàng, chuyển quyền sở hữu hàng hóa cho bên mua và nhận thanh toán; bên mua có nghĩa vụ thanh toán cho bên bán, nhận hàng và quyền sở hữu hàng hoá theo thỏa thuận.

        Như vậy giữa bạn và đối tác của bạn thực hiện theo thoả thuận thông qua hợp đồng mua bán hàng hoá. Các bên trong hợp đồng thống nhất các điều khoản về chủng lại hàng hoá, số lượng, chất lượng, giá cả, phương thức thanh toán, thời hạn, địa điểm giao hàng, quyền và nghĩa vụ các bên và biện pháp chế tài.

        Trường hợp của bạn chưa thanh toán được số tiền hàng mà bạn nợ từ tháng 10/2007 đã vi phạm điều khoản thanh toán trong hợp đồng. Bạn nên đàm phán với đối tác của bạn về gia hạn thời gian hợp lý để thực hiện nghĩa vụ thanh toán.

        Luật thương mại quy định các hình thức giải quyết tranh chấp thông qua các thủ tục sau:

        Thứ nhất là thương lượng giữa các bên,

        thứ hai hoà giải giữa các bên do một cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân được các bên thỏa thuận chọn làm trung gian hoà giải

        và thứ ba là giải quyết tại Trọng tài hoặc Toà án.

        Thủ tục giải quyết tranh chấp trong thương mại tại Trọng tài, Toà án được tiến hành theo các thủ tục tố tụng của Trọng tài, Toà án do pháp luật quy định (Điều 317 Luật Thương mại). 

        Trân trọng!

        Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

        Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

        Điện thoại : 0989 350 262

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT