Menu

Trên 60 tuổi có được phép lái xe ô tô không?

Đăng nhập

    Trên 60 tuổi có được phép lái xe ô tô không?

    của tieukhanh95 - 1504 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • tieukhanh95 - 09/09/2018
      Trên 60 tuổi có được phép lái xe ô tô không?

      Câu hỏi: Chào anh/chị, anh/chị cho tỏi là trên 60 có còn được lái xe ô tô không ?

      Trả lời: Theo quy định tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì:

      1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

      d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

      đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

      e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

      2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.

      Và theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

      1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

      2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

      Như vậy, pháp luật hiện hành không có quy định giới hạn độ tuổi người lái xe ô tô dưới 30 chỗ ngồi. Nếu giấy phép của tài xế công ty Anh/Chị hết hạn thì vẫn có thể xin gia hạn theo quy định nêu trên nếu đáp ứng điều kiện về sức khỏe lái xe ô tô theo quy định tại Thông tư 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT. Và tài xế vẫn có thể tiếp tục làm việc bình thường Anh/Chị nhé.

      Trên đây là nội dung quy định về độ tuổi được phép lái xe ô tô. Nội dung tư vấn chỉ mang tính chất tham khảo, Anh/Chị vui lòng xem chi tiết tại các văn bản pháp luật có liên quan để nắm rõ hơn vấn đề.

    • 2410

    Chưa có phản hồi

    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT