Menu

TƯ VẤN ĐỔI TÊN

Đăng nhập

    TƯ VẤN ĐỔI TÊN

    của TuThanh1990 - 8693 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • TuThanh1990 - 24/11/2014
      TƯ VẤN ĐỔI TÊN

      Cháu chào chú ạ! cháu  năm nay 25 tuổi, do bố mẹ hồi xưa đã đặt tên cháu quá xấu. giờ đây, cháu không đủ tự tin để giao tiếp, giới thiệu tên mình với người khác. Nên cháu  rất muốn thay đổi tên chính của bản thân mình. Nhưng cháu nghe mọị người nói, thay đổi tên giờ rất phức tạp, liên quan nhiều tới giấy tờ: hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân, bằng , học bạ cấp 1,2,3 đại học và quan trọng hơn nữa là mất nhiều tiền ạ. cháu  giờ vẫn đang đi học, nên không có tiền để trang trải kinh phí.  Nhưng cháu rất muốn thay đổi tên của mình, năm 2016 echáu tốt nghiệp đại học, cháu rất muốn tên của mình được in trên bằng đại học, giờ cháu phải làm như thế nào? Thủ tục ra sao ạ? cháu rất mong nhận được lời tư vấn từ chú  qua gmail của cháu: phamthituthanhftu@gmail.com, để cháu đạt được mong muốn, ước nguyện của bản thân mình ạ. Cháu chân thành cảm ơn  chú ạ!

    • 19939

    7 phản hồi

    • luathuythanh - 25/11/2014
      Re: TƯ VẤN ĐỔI TÊN

      Chào bạn.

      Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Nghị đinh số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì một trong những phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch là "Thay đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự".

      Tại Điều 27 Luật Dân sự năm 2005 quy định:Quyền thay đổi họ, tên

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

      đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

      g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

      3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

      Về thủ tục thay đổi họ, tên

      Hồ sơ thay đổi họ, tên bao gồm:

      - Tờ khai (theo mẫu quy định),

      - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

      - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

      Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

      Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

      Cảm ơn bạn.

      Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

      Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

      Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

      Email: luat.huythanh@gmail.com

    • LUATSUNGUYEN - 25/11/2014
      Re: TƯ VẤN ĐỔI TÊN

      Chào bạn, việc đổi tên không quá khó và mất nhiều chi phí như bạn nghĩ. Nếu tên quá xấu và gây khó khăn cho quá trình giao tiếp thì pháp luật vẫn tạo điều kiện để công dân được đổi tên. Trường hợp bạn trên 14 tuổi thì cần liên hệ với phòng tư pháp cấp quận, huyện để làm thủ tục đổi tên, khi đi làm thủ tục bạn cần mang theo các giấy tờ gốc hiện có để đối chiếu. Sau khi làm thủ tục đổi tên xong bạn liên hệ với phòng công tác sinh viên của trường để sửa lại hồ sơ sinh viên theo tên mới có như vậy sau này tốt nghiệp tênmới của bạn mới được thể hiện trên bằng tốt nghiệp đại học. Chúc bạn thành công.

      Trân trọng.

      Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

      CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

      http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

      Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

      ĐT: 04.8585 7869

    • TuThanh1990 - 26/11/2014
      Re:TƯ VẤN ĐỔI TÊN

      dạ, thế tức là mình chỉ cần cầm giấy tờ xác nhận đổi tên lên phòng công tác chính trị sinh viên ở đại học thôi ạ! còn các bằng cấp cũ: cấp 1, 2, 3 thì mình k cần đổi đúng k ạ?  hay là mình phải cầm giấy tờ xác nhận đổi tên tới tất cả các cấp 1, 2, 3 để đổi tên, và họ phải cấp lại bằng và làm lại học bạ cho mình ạ. tại theo cháu nghĩ, mình có giấy tờ xác nhận đã đổi tên, nên nếu có vấn đề liên quan tới bằng cấp cũ thì sẽ lấy giấy chứng nhận  đã đổi tên ra xác thực ạ. cháu chân thành cảm ơn chú ạ.

    • thutrang2001xt - 11/12/2017
      Thay đổi họ tên
      Năm nay cháu 16 tuổi cháu muốn thay đổi họ tên của mình vì tên hiện tại của cháu là do ông nội đặt mà không qua ý kiến của ba mẹ cháu. Giờ cháu muốn đổi lại tên theo ý muốn của ba mẹ cháu thì có đc cho phép không ? Thủ tục có rắc rối ko và mất bao lâu kinh phí như thế nào?
    • Ls.Nguyenthihuong - 12/12/2017
      Re: Thay đổi họ tên

      Chào bạn,

      1.      Về thay đổi tên

      Tại Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 về Quyền thay đổi tên:

      “Điều 28 Quyền thay đổi tên

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

      e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

      g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

      3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.”

      Như vậy, trong trường hợp của bạn thì bạn có thể dựa vào việc “sử dụng tên đó gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình” để có thể thay đổi tên của mình. Bạn có thể trình bày lý do như bạn đã trình bày với luật sư.

      2.      Trình tự, thủ tục thay đổi tên:

      Theo quy định tại Điều 7 và Điều 28 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện, thủ tục thay đổi, cải chính hộ tịch như sau:

      Điều 7: Điều kiện thay đổi và cải chính hộ tịch.

      1.Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.

      2.Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

      Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

      1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

      2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

      Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

      Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

      3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

      Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.”

                  Như bạn trình bày thì bạn mới 16 tuổi nên khi thay đổi ho, tên, chữ đệm thì buộc bạn phải có sự đồng ý của cha mẹ. Việc đồng ý của cha mẹ bạn phải được thể hiện trong tờ khai nộp cho cơ quan đăng ký hộ tịch cấp xã.

      Bạn nộp hồ sơ trên cho cơ quan đăng ký hộ tịch tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Thời hạn giải quyết:Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ; trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

                  Về chi phí thì bạn liên hệ trực tiếp với cơ quan chức năng để biết chi tiết.

      Trân trọng.

      CÔNG TY LUẬT CILAW

      Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

      Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

      Email: huongnt.law@gmail.com

      Website: http://cilaw.vn/

      Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

    • Ronadinhos - 13/10/2018
      Thủ tục công nhận lại họ tên đúng
      Trường hợp trẻ e bị thất lạc năm 1975, người nhận nuôi sử dụng tên của người con đã mất để đặt mà ko làm thủ tục khai sinh hay gì hết, dến năm 1991 cha mẹ ruột tìm lại được nhưng không làm thủ tục gì vẫn sử dụng tên do cha mẹ nuôi đặt. Hiện tại các giấy tờ hộ khẩu, CMND...sử dụng tên do cha mẹ nuôi đặt, muốn đổi lại theo họ tên đúng do cha mẹ ruột đăng ký khai sinh (có trích lục khai sinh) thì phải làm thế nào. về chứng minh quan hệ cha ruột có giấy xét nghiệm ADN
    • davidlee - 19/01/2019
      Re:TƯ VẤN ĐỔI TÊN

      cho mình hỏi. Ví dụ anh Tài muốn đổi tên vì tên anh ấy trùng tên với CHA VỢ TƯƠNG LAI thì có thể được UBND huyện chấp nhận không?

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT