Menu

Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

Đăng nhập

    Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

    của banglangtim.85 - 5780 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • banglangtim.85 - 23/11/2016
      Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      xin Luật Sư tư vấn giúp!

      đến tháng 5/2017 cháu gái e mới đủ 16 tuổi, còn bạn trai của cháu sinh ngày 15/11/1996, đã từng bị phạt tù về tội gây tai nạn giao thông làm chết người, hai đứa có quan hệ yêu đương và quan hệ tình dục tự nguyện nhiều lần, nhiều lần bỏ nhà đi, gia đình không đồng tình và muốn đưa ra pháp luật xử lý. em muốn hỏi gia đình em cần phải làm, hay cần phải chuẩn bị những gì để cơ quan nhà nước nhanh chóng can thiệp xử lý? gia đình có cần phải cung cấp chứng cứ gì không ạ? và theo pháp luật quy định thì cả hai cháu bị xử lý như thế nào ạ?  mong Luật Sư tư vấn sớm

      Em cảm ơn Luật Sư rất nhiều!

      anthuylaw cảm ơn banglangtim.85 vì bài viết hữu ích
    • 19758

    7 phản hồi

    • LuatSuDuongVanMai - 23/11/2016
      Re: Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      Chào banglangtim.85!

      Liên quan nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

      Trường hợp này người thanh niên sinh năm 1996 đến nay là 20 tuổi đã là người thành niên, còn cháu gái của bạn năm nay chưa đủ 16 tuổi cùng với hành vi quan hệ tình dục đã được thực hiện, thực hiện nhiều lần thì phù hợp với quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. Nội dung điều luật quy định chi tiết dưới đây.

      1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều người;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

      Trường hợp này như bạn cung cấp việc quan hệ tình dục là có sự tự nguyện của cháu bạn, yếu tố tự nguyện này sẽ được cơ quan chức năng xem xét khi quyết định hình phạt.

      Thực sự nếu gia đình bạn muốn sự việc này phải được giải quyết theo quy định của pháp luật về hình sự thì cần phải có đơn tố cáo, tố giác tội phạm. Tuy nhiên hậu quả pháp lý hình sự đối với người thanh niên đó cũng rất nghiêm trọng do vậy bạn và gia đình cũng nên cân nhắc, liệu có nhất thiết phải đưa người đó vào vòng lao lý không? Hoặc có thể tìm cách khác để chấm dứt sự việc này.

      Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn hỏi.

      Chúc bạn và gia đình sẽ có quyết định đúng đắn nhất!

      Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

      Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

      Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

      Lĩnh vực hoạt động:

      1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

      2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

      3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

      4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

      banglangtim.85, Dong_Bich, saigonimex, và 2 người nữa cảm ơn LuatSuDuongVanMaivì bài viết hữu ích
    • GHLAW - 28/11/2016
      Re:Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      Luật sư trả lời rất hay, bên cạnh cái lý vẫn cần một tý cái tình. Like và ủng hộ luật sư!

      LuatSuDuongVanMai, Dong_Bich cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    • LuatSuDuongVanMai - 28/11/2016
      Re:Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      GHLAW viết:

      Luật sư trả lời rất hay, bên cạnh cái lý vẫn cần một tý cái tình. Like và ủng hộ luật sư!

      Cảm ơn GHILAW nhé! Bạn quá khen luật sư rồi, Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

      Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

      Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

      Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

      Lĩnh vực hoạt động:

      1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

      2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

      3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

      4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

    • dungtrangan04 - 09/06/2017
      Re:Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      Vậy sau khi có quyết định khởi tố mà gia đình có đơn yêu cầu rút khởi tố vụ án thì có khởi tố tiếp không? Quyết định khởi tố vụ án có phụ thuộc vào người bị hại? Xin luật sư trả lời giúp

    • thanhtungrcc - 03/07/2017
      Re:Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      Theo quy định tại điều 112 Bộ Luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung ngày 19/06/2009 thì tội hiếp dâm trẻ em được quy định cụ thể như sau:

       

      1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

       

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

       

      A) Có tính chất loạn luân;

       

      B) Làm nạn nhân có thai;

       

      C) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

       

      D) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

       

      Đ) Tái phạm nguy hiểm.

       

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

       

      A) Có tổ chức;

       

      B) Nhiều người hiếp một người;

       

      C) Phạm tội nhiều lần;

       

      D) Đối với nhiều người;

       

      Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

       

      E) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

       

      G) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

       

      4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

       

      5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Tội danh hiếp dâm trẻ em không thuộc trường hợp khởi tố phải có đơn yêu cầu bị hại (điều 105 BLHS). Do đó khi bị hại rút đơn tì không ảnh hưởng đến việc giải quyết vụ án bạn nhé!

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại:1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email:luatsuthanhtung@gmail.com

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    • dungtrangan - 11/07/2017
      Re:Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      Tôi nghĩ đây là tội giao cấu với trẻ em là trường hợp khởi tố theo yêu cầu của bị hại. Vậy thì khi gia đình rút đơn yêu cầu khởi tố thì cơ quan CA sẽ không khởi tố nữa.đúng không ạ?

       

    • lelanhuong11296 - 16/08/2017
      Re: Tư vấn: nam đủ 20 tuổi quan hệ tình dục với bé gái chưa đủ 16 tuổi

      Chào bạn, căn cứ các thông tin bạn cung cấp tôi xin có vài ý kiến như sau:

      Thứ nhất là về vấn đề cháu gái bạn và bạn trai 20 tuổi yêu nhau và quan hệ tự nguyện nhiều lần thậm chí là còn bỏ nhà đi. Nếu đưa ra pháp luật thì bạn trai kia chắc chắn sẽ vi phạm pháp luật rồi vướng vào vòng lao lí. Gia đình bạn cần cân nhắc thật kĩ trước khi quyết định đưa việc này ra để pháp luật xử lý. Hai bên gia đình có thể gặp nhau nói chuyện để có huơng giải quyết, khuyên răn dạy bảo con cháu trước vì nếu đưa ra pháp luật thì bạn nam kia có khả năng phải ngồi tù cho hành vi của mình.

      Thứ hai là nếu đưa ra pháp luật để xử lý thì gia đình bạn phải làm đơn tố cáo đến cơ quan điều tra nơi cháu gái bạn sinh sống hoặc bạn trai cháu sinh sống. Bên cạnh đó gia đình cần cung cấp các chứng cứ, tài liệu liên quan như: ngày nào 2 cháu bỏ đi với nhau; vào nhà nghỉ ở đâu?ngày nào?.....

      Thứ ba là bạn nam kia đã mắc vào tội giao cấu với trẻ em được quy định tại Điều 115 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:

      Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em  

      1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều người;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

      Trên đây là sơ bộ câu trả lời cho câu hỏi của bạn. Để có thể có câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp luật sư để có thể cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra câu trả lời đúng đắn nhất.  

      Thực tập viên - Lê Thị Lan Hương

      CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

      M: (+84-4) 899. 888 – E: luatvietkim@gmail.com

      Ad: Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

       

       

       

      Lê Thị Lan Hương

      CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

      M: (+84-4) 899. 888 – E: luatvietkim@gmail.com

      Ad: Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT