Menu

Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân

Đăng nhập

    Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân

    của pesvn - 5528 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • pesvn - 30/03/2011
      Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
      mình có một thắc mắc:
      Trường hợp A là người việt kiều quốc tịch Mỹ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân về khoản thu từ việc mua, bán chứng khoán của công ty VN niêm yết tại Singapore hay không? tại sao?
      rất mong được sự đóng góp ý kiến của các bạn
      thân
      • 6202

      9 phản hồi

      • ntdieu - 30/03/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        Trả lời : Có 3 trường hợp

        1. Nếu A không bao giờ tới VN thì A không có nghĩa vụ nộp thuế TNCN theo luật của VN
         
        2. Nếu A là cá nhân cư trú tại VN thì phải nộp thuế theo luật VN

        3. Nếu A là cá nhân không cư trú thì cũng không phải nộp thuế.

        Muốn biết tại sao ư ? Xem nội dung luật thuế TNCN, ngay ở điều 2 là thấy.

        hiyatuongda cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
      • pesvn - 16/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        ntdieu viết:
        Trả lời : Có 3 trường hợp

        1. Nếu A không bao giờ tới VN thì A không có nghĩa vụ nộp thuế TNCN theo luật của VN
         
        2. Nếu A là cá nhân cư trú tại VN thì phải nộp thuế theo luật VN

        3. Nếu A là cá nhân không cư trú thì cũng không phải nộp thuế.

        Muốn biết tại sao ư ? Xem nội dung luật thuế TNCN, ngay ở điều 2 là thấy.


        Chào bạn ntdieu
        theo bạn thế nào là cá nhân cư trú tại Việt Nam và cá nhân không cư trú tại Việt Nam?
        Cá nhân không bao giờ tới Việt Nam theo tôi thuộc trường hợp cá nhân không cư trú tại Việt Nam
        Bạn chia làm 3 trường hợp theo tôi là không chính xác.
        bạn nên đọc kĩ Luật thuế thu nhập cá nhân và các văn bản hướng dẫn
        Trân trọng.
      • maiquend - 02/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        bạn ơi. Mình nghĩ tình huống này bạn nên tham khảo thêm hiệp định tránh đánh thuế hai lần của Việt Nam với Singapore có văn bản hướng dẫn thi hành nữa bạn nhé!
      • pesvn - 16/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        maiquend viết:
        bạn ơi. Mình nghĩ tình huống này bạn nên tham khảo thêm hiệp định tránh đánh thuế hai lần của Việt Nam với Singapore có văn bản hướng dẫn thi hành nữa bạn nhé!

        Uh, cảm ơn bạn
      • ntdieu - 16/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        pesvn viết:
        ntdieu viết:
        Trả lời : Có 3 trường hợp

        1. Nếu A không bao giờ tới VN thì A không có nghĩa vụ nộp thuế TNCN theo luật của VN
         
        2. Nếu A là cá nhân cư trú tại VN thì phải nộp thuế theo luật VN

        3. Nếu A là cá nhân không cư trú thì cũng không phải nộp thuế.

        Muốn biết tại sao ư ? Xem nội dung luật thuế TNCN, ngay ở điều 2 là thấy.


        Chào bạn ntdieu
        theo bạn thế nào là cá nhân cư trú tại Việt Nam và cá nhân không cư trú tại Việt Nam?
        Cá nhân không bao giờ tới Việt Nam theo tôi thuộc trường hợp cá nhân không cư trú tại Việt Nam
        Bạn chia làm 3 trường hợp theo tôi là không chính xác.
        bạn nên đọc kĩ Luật thuế thu nhập cá nhân và các văn bản hướng dẫn
        Trân trọng.


        Okie, bạn hỏi lại như vậy có lẽ bạn đã hiểu được vấn đề rồi
        hiyatuongda cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
      • hiyatuongda - 16/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân

        Cảm ơn anh Điều đã dành thời gian đọc và trả lời câu hỏi của tụi em trong phòng sinh viên luật.

        Chào bạn PESVN,

        Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân trong Luật thuế thu nhận cá nhận của Việt Nam, là cá nhân cứ trú hoặc không cư trú tại VN có thu nhập chịu thuế theo Điều 3 Luật TNCN phát sinh trên lãnh thổ VN. Riêng đối với cá nhân cư trú tại VN còn phải chịu thuế đối với thu nhập chịu thuế phát sinh ở nước ngoài.

        Tuy nhiên, trường hợp bạn đưa ra liên quan đến hai nước cụ thể là VN và SING để tránh trường hợp đánh thuế 2 lần cho cùng 1 đối tượng, thì phải căn cứ vào Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa VN với các nước và vùng lãnh thổ trên thế giới. Hiệp định này không áp dụng theo cơ chế "tự động"

        Và phạm vi đối tượng áp dụng của Hiệp định này là đối tượng cư trú của VN hoặc là đối tượng cư trú của Nước ký kết.

        Tại Điều 4 của Hiệp định và được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư 133/2004/TT-BTC.

        Do vậy, trong trường hợp của bạn, nếu A không là đối tượng cư trú của VN (không đến VN bao giờ như anh Điều đề cập) thì hành vi mua bán chứng khoán của Công ty VN được niêm yết tại SING sẽ không chịu Thuế TNCN theo PL VN.

        Nếu A là đối tượng cư trú theo Thông tư 133/2004/TT-BTC thì vẫn phát sinh nghĩa vụ nộp thuế TNCN.

        Đây là ý kiến cá nhân các bạn cùng góp ý kiến nhé!

        Thân,
        P/s: @ anh Điều: hixhixhixx em ghét cái bệnh nghề nghiệp + bệnh không đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng của anh Điều quá đi. Giống anh BachthanhDC ấy trong vụ....(anh muốn biết vụ gì liên hệ với em)




        Clear Thinking!

        ntdieu cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
      • pesvn - 18/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        hiyatuongda viết:

        Cảm ơn anh Điều đã dành thời gian đọc và trả lời câu hỏi của tụi em trong phòng sinh viên luật.

        Chào bạn PESVN,

        Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân trong Luật thuế thu nhận cá nhận của Việt Nam, là cá nhân cứ trú hoặc không cư trú tại VN có thu nhập chịu thuế theo Điều 3 Luật TNCN phát sinh trên lãnh thổ VN. Riêng đối với cá nhân cư trú tại VN còn phải chịu thuế đối với thu nhập chịu thuế phát sinh ở nước ngoài.

        Tuy nhiên, trường hợp bạn đưa ra liên quan đến hai nước cụ thể là VN và SING để tránh trường hợp đánh thuế 2 lần cho cùng 1 đối tượng, thì phải căn cứ vào Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa VN với các nước và vùng lãnh thổ trên thế giới. Hiệp định này không áp dụng theo cơ chế "tự động"

        Và phạm vi đối tượng áp dụng của Hiệp định này là đối tượng cư trú của VN hoặc là đối tượng cư trú của Nước ký kết.

        Tại Điều 4 của Hiệp định và được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư 133/2004/TT-BTC.

        Do vậy, trong trường hợp của bạn, nếu A không là đối tượng cư trú của VN (không đến VN bao giờ như anh Điều đề cập) thì hành vi mua bán chứng khoán của Công ty VN được niêm yết tại SING sẽ không chịu Thuế TNCN theo PL VN.

        Nếu A là đối tượng cư trú theo Thông tư 133/2004/TT-BTC thì vẫn phát sinh nghĩa vụ nộp thuế TNCN.

        Đây là ý kiến cá nhân các bạn cùng góp ý kiến nhé


        Chào bạn  hiyatuongda
        mình đồng ý với ý kiến của bạn về trường hợp A cư trú tại Việt Nam
        nhưng mình không đồng ý về trường hợp Al à đối tượng không cư trú của Việt Nam với cách giải quyết của bạn.
        Quan điểm của mình về trường hợp A không là đối tượng cư trú của Việt Nam như sau
        thu nhập từ việc mua bán chứng khoán là 1 trong những loại thu nhập từ chuyển nhượng vốn (khoản 4 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007)
        Theo quy định tại Điều 28 Luật thuế thu nhập cá nhân thì: "Thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn của cá nhân không cư trú được `xác định bằng tổng số tiền mà cá nhân không cư trú nhận được từ việc chuyển nhượng phần vốn tại tổ chức, cá nhân Việt Nam nhân với thuế suất 0,1% không phân biệt việc chuyển nhượng được thực hiện tại Việt Nam hay tại nước ngoài"
        A có thu nhập từ việc mua bán chứng khoán của công ty Vn vẫn phải nộp thuế thu nhập cho dù việc mua bán đó thực hiện ở SING :)
        Trân trọng
        ntdieu cảm ơn pesvn vì bài viết hữu ích
      • ntdieu - 18/04/2011
        Re:Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        @ pesvn : Bạn nói đúng

        Cho dù chuyển nhượng trên sàn Sing nhưng vẫn đóng thuế TNCN của VN.

        @ hiyatuongda : Đúng là anh mắc bệnh không đọc kỹ HDSD rồi
      • namminh75 - 18/04/2011
        Re: Vấn đề về thuế thu nhập cá nhân
        Chào Bạn,

        Nếu A sống tại Việt Nam và có thu nhập thì A phải làm rõ nguồn thu nhập của mình và đóng thuế theo biểu của nhà Nước đã qui định.
        thân,
        namminh

        Nguyễn Nam Minh

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT