Menu

Vi phạm hành chính về việc sử dụng thông tin trên internet

Đăng nhập

    Vi phạm hành chính về việc sử dụng thông tin trên internet

    của Cobeyeuluat - 393 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Cobeyeuluat - 11/09/2019
      Vi phạm hành chính về việc sử dụng thông tin trên internet

      Xin chào Luật sư,

      Em gái tôi tên là A, vừa bị xử phạt 7.5 triệu đồng về tội đăng tin sai sự thật lên Mạng xã hội Facebook, cho tôi hỏi với lỗi này thì có bị tính là một tiền sự hay không? Nếu có thì thời hạn bao lâu sẽ được xóa, liệu có ảnh hưởng gì đến lý lịch tư pháp của em tôi sau này hay không? Rất mong LS giải đáp giúp tôi thắc mắc này.

      Xin chân thành cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

       

      Điều tôi biết rõ nhất là tôi không biết gì cả!

      ThanhLongLS cảm ơn Cobeyeuluat vì bài viết hữu ích
    • 732

    1 phản hồi

    • NguyenNhatTuan - 11/09/2019
      Re: Vi phạm hành chính về việc sử dụng thông tin trên internet

      Chào bạn.

      Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

      “Tiền sự” là để chỉ tình trạng một người bị xử lý kỷ luật, bị xử phạt hành chính nhưng chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa tiền sự hoặc chưa đáp ứng điều kiện về thời hạn để được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính.

       Tại Điều 7 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 có quy định:

      Khi một người bị xử phạt hành chính thì họ sẽ được xóa tiền sự (được coi như chưa bị xử lý vi phạm hành chính) trong thời hạn sau đây:

      + Trường hợp cá nhân bị áp dụng biện pháp xử phạt cảnh cáo thì họ sẽ được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính (được xóa tiền sự) nếu họ không tái phạm trong thời gian 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt.

      + Trường hợp cá nhân này bị áp dụng hình thức xử phạt hành chính khác, mà không phải là cảnh cáo thì người này sẽ được xóa tiền sự, được coi là chưa bị xử phạt hành chính nếu họ không có tái phạm trong thời gian 01 năm, kể từ ngày người này chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính, hoặc là kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt hành chính.

      Thân mến

      Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

      Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

      Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

      ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

      Website: www.luatsuphuvinh.com;

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

      tuvan@luatsuphuvinh.com

      Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

      - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

      - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

      - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

      - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

      Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

      ThanhLongLS, Cobeyeuluat cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT