Menu

Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

Đăng nhập

    Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

    của HNP1997 - 1176 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • HNP1997 - 31/01/2020
      Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản
      Anh hai và chị dâu của em có xảy ra xích mích vợ chồng. Hiện tại đang trong quá trình ly hôn. Và nhà cửa đất đai là của bố mẹ em để lại cho anh hai nhưng khi sang tên anh hai em thì anh hai có cho thêm tên vợ vào, vậy anh chị cho em hỏi khi li hôn thì có phải chia tài sản cho vợ không?
       
      Trả lời:
       
      Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:
       
      "Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
       
      1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
       
      2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."
       
      Theo như quy định trên, đối với tài sản mà vợ, chồng có được trước khi kết hôn thì được xác định là tài sản riêng của vợ, chồng.
       
      Tuy nhiên căn cứ Điều 46 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung theo đó:
       
      1. Việc nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung được thực hiện theo thỏa thuận của vợ chồng.
       
      2. Tài sản được nhập vào tài sản chung mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì thỏa thuận phải bảo đảm hình thức đó.
       
      3. Nghĩa vụ liên quan đến tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung được thực hiện bằng tài sản chung, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.
       
      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp của anh hai bạn thì mặc dù đây là tài sản anh hai bạn được thừa kế từ bố mẹ nhưng khi làm thủ tục sang tên anh hai bạn đã điền cả tên vợ mình vào thì trường hợp này được xác định là anh hai bạn đã thực hiện việc nhập tài sản riêng vào tài sản chung. Do vậy, anh hai bạn vẫn phải chia giá trị mảnh đất này cho vợ khi hai người ly hôn.
       
      • 1707

      3 phản hồi

      • Caogiabn - 28/04/2020
        Re:Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

        hnp nói vậy chưa thỏa đáng mặc dù có việc sát nhập tsr vào khối tsc của 2 vợ chồng nhưng thực tiễn xét xử cũng như trong luật hôn nhân gia đình khi phân chia vẫn tính đế công sức  đóng góp của từng ngưới không phải chia dều đâu các bạn ạ

         

      • anthuylaw - 29/04/2020
        Re: Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

        Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng. Do đó nếu bố mẹ tặng cho thì cần làm giấy tờ rõ ràng thì mới có cơ sở xác định tài sản đó là cho riêng hay cho cả hai vợ chồng.

        Không có gì là không thể

      • MewBumm - 30/04/2020
        Re:Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

        Trường hợp của bạn phải xác định là thừa kế hay là tặng cho tài sản. Nếu là tặng cho thì phải ghi rõ tặng cho riêng thì mới xác định là tài sản riêng được. Còn nếu chỉ nêu tặng cho chung chung thì có cơ sở là tài sản chung. Còn trường hợp là di sản thừa kế thì căn cứ vào di chúc nếu có di chúc hợp pháp hoặc thừa kế theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT