Menu

Xe chở hàng và chở nhân viên của công ty có phải đổi qua biển màu vàng không?

Đăng nhập

    Xe chở hàng và chở nhân viên của công ty có phải đổi qua biển màu vàng không?

    của vanhuynh1992 - 1106 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • vanhuynh1992 - 09/07/2020
      Xe chở hàng và chở nhân viên của công ty có phải đổi qua biển màu vàng không?

      Chào Luật Sư!

      E được biết thông tư 58/2020/TT-BCA có hiệu lực từ ngày 01/08 là phải đổi biển số xe sang xe biển số mầu vàng đối với loại hình xe kinh doanh vận tải. 

      Công ty em hiện đang có 4 chiếc xe tải chở hàng và 1 chiếc xe 16 chổ chở công nhân viên. Công ty em kinh doanh sản xuất kính chứ không kinh doanh vận tải. 

      Vậy Luật Sư cho em hỏi công ty em có cần phải đổi biển số xe sang màu vàng không?

      Nhờ Luật Sư tư vấn dùm em!

      Trân trọng!

        admin, ThanhLongLS cảm ơn vanhuynh1992 vì bài viết hữu ích
      • 2342

      1 phản hồi

      • LuatsuPhamThanhHuu - 09/07/2020
        Re: Đổi sang biển số xe màu vàng từ 01/08
        Căn cứ vào khoản 2 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP, kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.
         
        Nếu thuộc trường hợp nêu trên thì phải đổi qua biển sổ màu vàng (thực hiện trước ngày 31/12/2021) theo Thông tư 58/2020/TT-BCA.
         
        Nếu công ty bạn không thuộc kinh doanh vận tải thì không phải thực hiện đổi sang biển số màu vàng.
         

        Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

        Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

        ThanhLongLS, admin cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT