Menu

Xin hỏi luật sư về vấn đề hình sự - lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Đăng nhập

    Xin hỏi luật sư về vấn đề hình sự - lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    của tothanh8888 - 279 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • tothanh8888 - 21/10/2019
      Xin hỏi luật sư về vấn đề hình sự - lừa đảo chiếm đoạt tài sản

      Thưa luật sư, Tôi là một giáo viên (vào nghề năm 2015), anh trai tôi là mội cán bộ công chức cấp xã. 

      Trước khi tôi chưa xin được việc giáo viên, vào năm 2014 anh trai tôi có nhờ một người bạn của anh ấy tên Kiên xin việc giáo viên cho tôi. Ông Kiên hứa sẽ xin được việc giáo viên cho tôi và yêu cầu anh trai tôi phải đưa 120 triệu đồng khoản phí xin việc. Anh trai tôi đã đưa tiền đầy đủ và có giấy nhận tiền có chữ ký của ba người là: anh trai tôi, ông Kiên và anh rể tôi làm chứng.

      Khoảng nửa năm sau không xin được việc, anh trai tôi đã yêu cầu ông Kiên trả lại số tiền 120 triệu nhưng ông Kiên đã sử dụng số tiền đấy vào việc cá nhân. Từ đó đến tận bây giờ (tháng 10 năm 2019) anh trai tôi đã đến tận nhà đòi tiền rất nhiều lần và chỉ gặp bố mẹ ông Kiên. Ông Kiên đã thay số điện thoại và chuyển nhà, anh trai tôi đã mất liên lạc hoàn toàn với ông Kiên.

      Xin hỏi luật sư nếu anh trai tôi hoặc tôi khởi kiện ông Kiên thì anh trai tôi hoặc tôi có có bị ảnh hưởng đến công việc hiện tại của mình không?

      Liệu anh trai tôi có bị kỷ luật vì tội hối lộ hay tội gì khác không?

      Xin cảm ơn luật sư rất nhiều!

       

      ThanhLongLS cảm ơn tothanh8888 vì bài viết hữu ích
    • 434

    1 phản hồi

    • toanvv - 28/10/2019
      Re: Xin hỏi luật sư về vấn đề hình sự - lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Rất mong luật sư tư vấn giúp.

      Vì bạn không cung cấp thông tin không rõ ràng về việc xin việc và đưa tiền 80 triệu có là hành vi đưa hối lộ hay không nên chúng tôi đặt ra hai trường hợp sau:

      - Việc đưa tiền để xin việc là hành vi đưa hối lộ:

      Nếu bạn đưa 120 triệu cho một người có chức vụ quyền hạn hoặc thông qua một hoặc một số người để đưa tới người có chức vụ quyền hạn và người đó lợi dụng chức vụ quyền hạn của mình để thực hiện việc xin việc cho bạn thì hành vi đó là hành vi đưa hối lộ. Trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì số tiền 80 triệu được xác định là công cụ để thực hiện hành vi phạm tội nên sẽ bị tịch thu để xung vào công quỹ Nhà nước, bạn sẽ không đòi lại được số tiền.

      Về trách nhiêm hình sự thì hành vi đưa hối hộ sẽ cấu thành tội đưa hối lộ theo quy định tại Điều 364 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017:

      “1. Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

      b) Lợi ích phi vật chất…..”

      Người nhận hối lộ và người trung gian đưa tiền biết rõ mục đích của việc đưa tiền cũng cấu thành tội nhận hôi lộ theo Điều 354 và tội môi giới hối lộ theo Điều 365 (Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017)….

      7. Người bị ép buộc đưa hối lộ mà chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì được coi là không có tội và được trả lại toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ.

      Người đưa hối lộ tuy không bị ép buộc nhưng đã chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và được trả lại một phần hoặc toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ.”

      - Việc đưa tiền để xin việc không phải là hành vi đưa hối lộ:

      Trường hợp bạn đưa tiền cho một người để người đó tìm cho mình một công việc mà không liên quan đến người có chức vụ quyền hạn thì đây là hợp đồng dân sự giữa hai bên về việc thực hiện một công việc. Nếu theo thỏa thuận của hai bên mà bên đó không thực hiện nghĩa vụ với bạn thì bạn có thể yêu cầu trả lại số tiền, nếu không trả thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân huyện nơi người đó đang cư trú để yêu cầu giải quyết.

      Trường hợp người đó nhận tiền nhưng không thực hiện đúng công việc mà có ý định bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản hoặc theo thỏa thuận của hai bên phải trả lại tiền vào một thời điểm nhất định mà cố tình không trả mặc dù có khả năng trả thì có thể cấu thành tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 175 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017:

      “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản....”

      Với sự giúp đỡ trên chúng tôi hi vọng bạn sẽ tìm ra cách giải quyết tốt nhất, nếu bạn còn vấn đề gì thắc mắc hoặc cần sự trợ giúp của luật sư để bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được hỗ trợ kịp thời.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT