Menu

Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

Đăng nhập

    Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

    của SofiaLee - 3267 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • SofiaLee - 25/05/2019
      Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

      Cho mình hỏi trường hợp xe thuê bên Lào nhập khẩu về Việt Nam, Công an tạm giữ xe yêu cầu phải làm thủ tục xuất khẩu, nếu mua xe thì phải làm thủ tục đóng thuế. Nếu không làm thủ tục thì có bị tịch thu không? Mình cảm ơn ạ.

        sunshine19 cảm ơn SofiaLee vì bài viết hữu ích
      • 5602

      7 phản hồi

      • Tinh1445 - 26/05/2019
        Re:Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Về trường hợp này thì bạn có thể tham khảo Điều 35 Nghị định 46/2016/NĐ-CP sau:

        "Điều 35. Xử phạt người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gắn biển số nước ngoài

        1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gắn biển số nước ngoài thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

        a) Điều khiển phương tiện không gắn ký hiệu phân biệt quốc gia theo quy định;

        b) Giấy tờ của phương tiện không có bản dịch sang tiếng Anh hoặc tiếng Việt theo quy định;

        c) Xe chở khách không có danh sách hành khách theo quy định.

        2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

        a) Lưu hành phương tiện trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định;

        b) Hoạt động quá phạm vi được phép hoạt động;

        c) Điều khiển phương tiện không có Giấy phép vận tải quốc tế, phù hiệu vận tải quốc tế liên vận theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng;

        d) Điều khiển phương tiện không gắn biển số tạm thời hoặc gắn biển số tạm thời không do cơ quan có thẩm quyền cấp (nếu có quy định phải gắn biển số tạm thời);

        đ) Vận chuyển hành khách hoặc hàng hóa không đúng với quy định tại Hiệp định vận tải đường bộ, Nghị định thư đã ký kết;

        e) Điều khiển xe ô tô có tay lái bên phải, xe ô tô hoặc xe mô tô của người nước ngoài vào Việt Nam du lịch tham gia giao thông mà không có xe dẫn đường theo quy định;

        g) Điều khiển xe ô tô có tay lái bên phải, xe ô tô gắn biển số nước ngoài tham gia giao thông mà người điều khiển xe không đúng quốc tịch theo quy định.

        3. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 2 Điều này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc tái xuất phương tiện khỏi Việt Nam."

        Theo quy định trên thì khi hết thời hạn lưu hành theo quy định thì phương tiện đó buộc phải xuất phương tiện ra khỏi Việt Nam. 

        Trường hợp xe của bạn đã hết thời hạn lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam nhưng bạn muốn tiếp tục sử dụng thì có thể làm thủ tục chuyển nhượng để có thể sử dụng tại Việt Nam theo quy định tại khoản 3 Điều 23 Thông tư 15/2014/TT-BCA như sau: 

        « Điều 23. Giải quyết một số vướng mắc khi đăng ký sang tên, di chuyển xe

        3. Xe tạm nhập; xe của dự án chưa hết hạn, chuyển nhượng tại Việt Nam; xe là quà biếu, cho, tặng

        a) Chủ xe làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe tại cơ quan đăng ký xe, sau đó đến cơ quan Hải quan để làm thủ tục nhập khẩu theo quy định và nộp lại hồ sơ nhập khẩu cho cơ quan đăng ký xe để làm thủ tục sang tên, di chuyển xe.

        b) Trường hợp xe chưa làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe, nhưng đã được cơ quan Hải quan truy thu thuế nhập khẩu hoặc cơ quan chức năng của Bộ Tài chính trả lời bằng văn bản không phải truy thu thuế thì được sang tên, di chuyển và lưu văn bản vào hồ sơ xe. »

        Trên đây là nội dung tư vấn của mình, bạn có thể tham khảo để áp dụng trong việc giải quyết vấn đề. 

      • thuychichu - 31/05/2019
        Re:Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Trường hợp ô tô mang biển số nước ngoài được tạm nhập, tái xuất thì khi hết thời hạn tạm nhập phải làm thủ tục tái xuất. Nếu lưu hành phương tiện trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định thì bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 35 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Bị buộc tái xuất phương tiện khỏi Việt Nam. Trường hợp xe mua bán thì phải làm thủ tục hải quan, nộp thuế, trước bạ sang tên theo quy định.
        Trường hợp phương tiện vi phạm đang bị tạm giữ hành chính nhưng người vi phạm không đến theo thông báo của cơ quan có thẩm quyền để giải quyết thì phương tiện có thể bị tịch thu căn cứ theo khoản 4 Điều 126 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

        "4. Đối với tang vật, phương tiện vi phạm hành chính quá thời hạn tạm giữ nếu người vi phạm không đến nhận mà không có lý do chính đáng hoặc trường hợp không xác định được người vi phạm thì người ra quyết định tạm giữ phải thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng và niêm yết công khai tại trụ sở cơ quan của người có thẩm quyền tạm giữ; trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo, niêm yết công khai, nếu người vi phạm không đến nhận thì người có thẩm quyền phải ra quyết định tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính để xử lý theo quy định tại Điều 82 của Luật này."

        ThanhLongLS cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
      • haihongnguyen - 31/05/2019
        Re:Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Bạn nên suy nghĩ theo hướng xe sử dụng trong nước thì chắc chắn phải đóng các loại thuế. Chỉ một số trường hợp dặc biệt thì được tạm thời miễn các loại thuế đó.

        Từ đó xác định rằng nếu không thuộc các trường hợp đặc biệt thì xe bạn sẽ bị tịch thu nếu cố tình vi phạm.

        ThanhLongLS cảm ơn haihongnguyen vì bài viết hữu ích
      • thanhthuc30 - 29/08/2019
        Re:Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Theo quy định tại điểm a khoản 2 và khoản 3 Điều 35 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy đinh: 

        " 2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

        a) Lưu hành phương tiện trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định;

        3. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 2 Điều này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc tái xuất phương tiện khỏi Việt Nam."

      • LuatThanhLuat - 31/08/2019
        Re:Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Công an làm thế là đúng rồi bạn ơi. Còn nếu bạn không thực hiện thủ tục thì tất nhiên là sẽ bị xử phạt hành chính. Còn nếu bạn không chịu đóng phạt thì theo quy định tại Khoản 4 Điều 126 luật xử lý vi phạm hành chính, nếu thực hiện xong thủ tục niêm yết mà bạn không đến nhận xe thì bị tịch thu nhé.

      • sunshine19 - 24/11/2019
        Re: Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Bạn không chịu đóng thuế thì công an tịch thu xe là đúng quy đỉnh rồi nhé bạn. Căn cứ theo khoản 4 Điều 126 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 Trường hợp phương tiện vi phạm đang bị tạm giữ hành chính nhưng người vi phạm không đến theo thông báo của cơ quan có thẩm quyền để giải quyết thì phương tiện có thể bị tịch thu

        ThanhLongLS cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
      • Re:Xử lý trường hợp xe có biển số nước ngoài lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam quá thời hạn quy định?

        Thông tin thêm đến bạn!

        Tổng cục Đường bộ Việt Nam đề nghị Sở GTVT các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương phối hợp với Cảnh sát Giao thông và các lực lượng chức năng tăng cường kiểm tra, xử lý vi phạm và yêu cầu tái xuất các phương tiện vận tải của nước ngoài quá thời hạn được phép lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam.

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT